^^Công dụng của quả dứa đối với chào mào

ChimCanh_BienHoa

Quả Dứa theo tiếng gọi miền bắc và trái thơm theo tiếng gọi miền nam là loại trái cây có thành phần dinh dưỡng cao với vị thơm và hương vị ngọt ngào với những tác dụng tốt cho sức khỏe con người và đối với chú chim thân yêu của mình.

+Quả dứa gồm các thành phần dinh dưỡng : vitamin B1,B2,C,sắt,canxi và đặc biệt là enzym bromelin .

+Công dụng : Chất enzym bromelin giúp kích thích tiêu hóa,tăng khả năng miễn dịch cho cơ thể với nguồn vitamin C dồi dào,giúp quá trình phát triển của xương tốt hơn.Quả dứa giúp trị tiêu chảy cho chào mào.

+Công dụng của quả dứa đối với chào mào : Dứa giúp bổ sung vitamin C,khoáng chất giúp cho chú chim luôn khỏe mạnh,chống chọi với bệnh tật,giúp kích thích hệ tiêu hóa,diệt khuẩn đường ruột.Và công dụng lớn nhất nữa là trị bệnh tiêu chảy rất tốt,đối với anh em chơi chim lâu năm có lẽ ai cũng biết công dụng của trái dứa trong việc trị bệnh đi phân lỏng cho chào mào.

+Cách sử dụng : Chọn những trái dứa đã chín ( nếu mới hái thì nên rửa sạch,cho vào tủ lạnh 1 ngày,vì dứa cũng chứa rất nhiều chất độc) gọt bỏ vỏ và mắt.Cho chim qua lồng tắm,vệ sinh sạch sẽ lồng ,cóng thức ăn.Lấy cóng nước chim đang uống ra,chỉ cho chim ăn thức ăn và dứa thay nước.Đối với chim vành khuyên (khoen) thì cắt 1 miếng nhỏ bằng cái cóng thức ăn,đối với chào mào thì cắt khoảng 1/4 trái dứa.

Chú ý: cắm chặt trái dứa vào xiên nha,vì lúc chim ăn sẽ làm rớt xuống đáy lồng làm mất vệ sinh.Nếu dứa bị rớt xuống đáy lồng thì nên thay miếng khác.Và cứ khoảng 1 ngày thay 1 lần,vì miếng dứa bị khô,hết nước làm chim bị khát.

+Trị bệnh : Nếu nhanh thì khoảng 3 giờ là đã thấy kết quả,phân chim sẽ săn lại như bình thường,không bị nát và loãng.Với cách trị này thì tùy vào sức đề kháng của chú chim mà nhanh hay chậm.Thường khoảng 2 -3 ngày là hết bệnh,cũng có trường hợp cả tuần mới hết.
Đây là cách trị mình đã dùng lâu nay và rất thành công sau khi thử cho uống nước chè loãng,ăn chuối tấy,hồng xiêm...Nói chung thường những chú bị tiêu chảy mà bác sĩ bó tay cũng đã làm thành công.Chúc anh em vui vẻ và sỡ hữu chú chim hay nha.
Sưu tầm.

Sửa bởi Amin:

hung87dn

Bác cho em hỏi lấy cóng nước ra hẳn luôn không bỏ vào cho chim uống trong time chữa bệnh ah,chỉ cho ăn dứa và cám thôi sao. Mình sợ ăn dứa ko mà ko có nước chim bị khát mà chết. Xin bác tư vấn thêm giúp em

ChimCanh_BienHoa

Bác cho em hỏi lấy cóng nước ra hẳn luôn không bỏ vào cho chim uống trong time chữa bệnh ah,chỉ cho ăn dứa và cám thôi sao. Mình sợ ăn dứa ko mà ko có nước chim bị khát mà chết. Xin bác tư vấn thêm giúp em[/QUOTE
Chào bạn Hùng, bạn nên để ý, trái thơm đã chứa nhiều nước khi nào bạn thấy miếng thơm hơi khô thì bạn có thể thay miếng khác hoặc thay cóng nước vào, để ý hết nước chim chết khác ak