Công dụng của trái sung đối với chào mào

nghethienan hue

Ngoài thức ăn chính là các loại quả và côn trùng, dựa vào cấu trúc lưỡi, chào mào
cũng được biết như là chim hút mật. Thành phần mật hoa mà chim chào mào
hay sử dụng đó là hoa sung, hoa của cây Ossaea marginata.

Hoa của cây Ossaea marginata.

Đối với cơ thể người: Trái sung có tác dụng phòng ngừa táo bón vì trong sung có nhiều chất xơ. Nhờ đó, ăn sung cũng giúp ngừa đau bụng và chứng khó tiêu. Những người từng đau đầu vì muốn giảm cân hãy tìm đến trái sung. Chất xơ trong trái sung giúp bạn giảm cân nếu sử dụng thường xuyên.

Pectin là một loại chất xơ phổ biến trong thành phần trái sung. Chất này có khả năng hấp thụ cholesterol từ hệ tiêu hóa và đưa chúng ra ngoài cơ thể.

Trái sung cũng giàu phenol, a-xit béo omega 3 và omega 6, những vi chất tốt cho hệ tim mạch. Nhiều người tin rằng chất xơ trong trái sung có thể giảm nguy cơ mắc một số bệnh ung thư, đặc biệt là ung thư ruột kết và ung thư vú.

Những người bị tiểu đường nên áp dụng chế độ ăn giàu chất xơ, vì vậy trái và lá sung là lựa chọn khôn ngoan. Loại trái cây này giàu kali, vi chất giúp ổn định đường huyết. Chứng tăng huyết áp cũng được ổn định hơn với vi chất có trong trái sung. Tuổi cao sẽ khiến bạn có nguy cơ bị thoái hóa hoàng điểm dẫn đến giảm khả năng nhìn. Chế độ ăn có trái sung sẽ phòng ngừa được chứng bệnh này. Đau họng cũng có thể được điều trị hiệu quả với trái sung nhờ hàm lượng chất nhầy cao. Trái sung được biết là có tác dụng củng cố hoạt động của gan. Trái này còn có khả năng điều trị một số bệnh về hô hấp như hen, ho gà. Chúng cũng tốt cho việc trị bệnh đau tai, mụn và bệnh đường sinh dục. Bạn có thể thưởng thức những món ăn ngon và lạ miệng với sung như: gỏi trái sung, trái sung non muối chua, dùng lá sung gói cuốn, đọt sung non luộc chấm kho quẹt… (trích thanhnienonline.com)

Trái sung - Một trong những loại thức ăn của hầu hết các giống chim

P/s: Theo lý luận của người viết bài này, quả là tuyệt vời và khôn ngoan khi bạn thường xuyên cung cấp trái sung (vả) cho chim ăn, không những tốt cho sức khỏe chim mà còn có tác dụng chữa trị bệnh táo bón và làm cho tiếng hót chim được trong trẻo hơn. Đối với chim bổi
, có thể dùng trái sung cho chim ăn có thể làm cho chim mau dạn người hơn vì trong đó có a-xit béo omega 3 và omega 6 có thể làm giảm nỗi sợ hãi. Đồng thời có thể phóng thích và giải độc các chất độc trong nguồn thức ăn trong quá trình nuôi lồng lâu năm và hạn chế được các bệnh về mụn tại vùng mỏ và mắt của chim chào mào
.

bài viết chỉ mang tính chất tham khảo

soncao3008

Có bác nào kiểm định vụ này chưa, chia sẽ ae với. Nghe hấp dẫn thế, hihi.

nghethienan hue

Có bác nào kiểm định vụ này chưa, chia sẽ ae với. Nghe hấp dẫn thế, hihi.

THAM KHẢO TIẾP NÈ
[h=1]11 ích lợi từ quả sung mà có thể bạn chưa biết[/h]

Những quả sung tuy dân dã, nhỏ bé là vậy nhưng lại có rất nhiều lợi ích sức khỏe với chúng mình và người thân đấy!

1. Ngăn ngừa táo bón: Thường thì trong 3g sung có tới 5 gam chất xơ đấy. Do đó sung giúp các chức năng của ruột khỏe mạnh và ngăn ngừa táo bón.

2. Giảm trọng lượng cơ thể: Các chất xơ trong quả sung còn giúp giảm trọng lượng và nó là loại quả thường được khuyến khích cho những người béo phì.

3. Tăng cường và phát triển xương: Sung rất giàu canxi. Những canxi này lại giúp củng cố hệ xương phát triển vùn vụt...

4. Cải thiện tầm nhìn: Nếu như mắt bạn thường xuyên mệt mỏi và thị lực giảm sút, bạn hãy ăn quả sung để tránh tình trạng này nhé.

5. Giảm đau họng: Sung có chứa nhiều nhựa, giúp chữa bệnh và bảo vệ viêm họng.

6. Bảo vệ chống lại bệnh ung thư vú: Những chất xơ có trong quả sung còn bảo vệ hữu hiệu bệnh ung thư vú ở các XX.

7. Hạ cholesterol: Những quả sung có chứa Pectin - một chất xơ hòa tan. Khi chất xơ này đi qua hệ tiêu hóa, nó sẽ giúp hạ cholesterol trong máu.

8. Ngăn ngừa ung thư ruột kết: Sự hiện diện của chất xơ trong trái sung cũng giúp hạn chế sự phát tác của các chất gây ung thư.

9. Phòng chống tiểu đường: Sung và lá sung rất giàu kali. Kali giúp kiểm soát lượng đường trong máu và có đặc tính chống lại bệnh tiểu đường.

10. Phòng chống tăng huyết áp: Quá nhiều natri cao, có thể dẫn đến tăng huyết áp cho cơ thể. Song quả sung lại có nhiều chất kali nhưng ít natri. Vì vậy, nó giúp tránh tăng huyết áp.

11. Ngăn ngừa bệnh tim mạch vành: Trong quả sung khô có chứa phenol, Omega-3 và Omega-6. Những axit béo làm giảm nguy cơ bệnh tim mạch vành.

kuli007

đối với người là zậy nhưng với chim thì sao, ai đã thử qua rùi cho xin ý kiến đi, nghe sướng thật

hieuhp

sắp sửa chào đón 1 bác sĩ y học dân tộc tại diễn đàn org đề nghị mọi người chúc mừng bác ấy :eek:

hieuhp

nếu không muốn tham khảo thì đừng spam tầm bậy nghe bác hieuhp[/QU
OTE]
bác đánh giá thế nào nói em tầm bậy nếu bài viết ko hay liệu có lời cảm ơn của em ở đó không bác lần sau bác nên suy xét kĩ 1 tí trước khi phát ngôn bác nhé nói thế mất tình cảm anh em diễn đàn đó.Dẫn chứng cụ thể
axnzonegold (Hôm nay),hieuhp (Hôm qua),symphony (Hôm qua),tinikonichiwa (Hôm qua),tommy2012 (Hôm nay),Votuongvybmt (Hôm qua)

nghethienan hue

nếu không muốn tham khảo thì đừng spam tầm bậy nghe bác hieuhp[/QU
OTE]
bác đánh giá thế nào nói em tầm bậy nếu bài viết ko hay liệu có lời cảm ơn của em ở đó không bác lần sau bác nên suy xét kĩ 1 tí trước khi phát ngôn bác nhé nói thế mất tình cảm anh em diễn đàn đó.Dẫn chứng cụ thể
axnzonegold (Hôm nay),hieuhp (Hôm qua),symphony (Hôm qua),tinikonichiwa (Hôm qua),tommy2012 (Hôm nay),Votuongvybmt (Hôm qua)
mình cũng là một tv chơi cm bt như các bạn thôi ,có bài muốn ae tham khảo thì đăng lên thôi ,chứ hiếu đừng nói là bác sĩ y học dân tộc gì hết .nghe nó kỳ kỳ

vubaucat

trong quả sung có vòi mà bạn,bạn ạp dụng điều đó chưa.mình củng nghe nói lá sung củng tốt cho con người.

jackychang

Ờ hờ, trước cửa nhà có cây sung sai chĩu chịt mà ko bít lấy cho lũ chim xơi., thank chủ thợt nhìu nha. Mai em cho luôn vào cám cùng với chuối để ép cám xem sao

namtran

Thank chủ thớt, mây bữa mình cũng thử xem thấy hiệu quả lắm..., hic phân đi khô, một màu đen của Sung, nói tóm lại là mới cho ăn vài quả nên vẫn chưa thấy tình hình thế nào, mong ae chém tiếp:cool:

tuanlv115

Cạnh nhà em có cái chùa trong chùa có 1 cây xung rất nhiều quả . Hàng ngày để ý em thấy bọn chúng vặt quả xung ăn . Như vậy quả xung chắc chắn có 1 chất gì đó khiến tụi nó mới ăn như thế ^^.

thai sanh

cái này hay đó nhưng mình chưa cho ăn bao giờ nhưng mình thấy quả xung có mủ vậy mấy bác cho chim cho ăn rồi chỉ cách cho mình nha!