Công Khai Lời Xin Lỗi Đến Thành Viên nguyenhaiabc và BQT ORG!

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
Chào Ae diễn đàn đã ctm ở trên. Mình, Đức QN là người mà chủ Topic "" Thật tiếc cho một tình bạn, tình anh em! của thành viên nguyenhaiabc muốn nói đến.
Likn bài viết:
http://www.chaomao.org/threads/17150-Thật-tiếc-cho-một-tình-bạn-tình-anh-em-!

Lời đầu tiên Đức QN xin nói lời xin lỗi đến BQT, đến những Ae đã và đang đọc bài, đến toàn thể Ae thành viên diễn đàn. Đức QN đã để xảy ra sự việc đáng tiếc cho một sân chơi lành mạnh của diễn đàn, làm ảnh hưởng và làm phiền đến BQT và ae diễn đàn. Chuyện được thỏa thuận-trao đỗi-giao lưu trên mạng xã hội facebook và không liên quan đến ORG, nhưng vì sự bực bội-nóng giận của anh nguyenhaiabc hoặc có lẽ vì một lý do khác nào đó mà anh ấy đã quyết định viết bài lên diễn đàn, để diễn đàn lại phải nóng vì những chuyện không hay ho-không nên có, Đức rất ngại về việc này! Thật xin lỗi.

Và,, chuyện của Đức QN và anh nguyenHaiabc, Đức đã liên lạc ngay cho anh ấy khi đọc được bài này, (trước khi có bài viết này trên diễn đàn vẫn có hồi âm và liên lạc cho anh ấy chứ không phải trốn tránh trách nhiệm gi với chủ Topic cả) Nhưng có vẻ như sự nóng giận của a Hải quá lớn khiến mình khó có cơ nói chuyện hay trao đỗi thêm với anh ấy.

Thật thì mình không muốn ctm để đôi chối gi trong bài viết của anh ấy để minh oan hay giải thích dẫn chứng gi hết, mình vẫn có ctm trong bài đó chứ, không phải là trốn tránh trách nhiệm hay sợ biết nick gì cả. Mình không ctm vì nghĩ chuyện này mình và anh Hải đã thống nhất cách giải quyết qua điện thoại là hoàn tiền, ngoài cách hoàn tiền Đức có đưa ra những hướng giải quyết khác có tính "xin lỗi và mong được níu giữ" tình anh/em giữa mình và anh Hải. Nhưng anh ấy không đồng ý, điện thoại cho anh ấy thì anh ấy cúp máy. Nhắn tin thì không thấy trả lời.

Bài viết này Đức QN viết vài dòng bộc bạch, không phải Đức QN muốn viết để minh oan hay đôi chối gi cả. Viết để được nói ra.....điều mình muốn nói mặt dù không liên quan nhiều đến Ae và cũng chẳng quan trọng gi với anh Hải. Khi Đức QN cái thiện cảm Đức muốn gầy dựng với ae đã mất.

Chuyện là, cách đây một tháng mình có đăng bài quyết định chia sẽ một con chim chiến thuộc dòng Bình Điền với giá rẻ hơn so với giá thực của con chim để chia sẽ cho ae chơi vì sắp có em bé, chỉ là chia sẽ còn nếu khi nào người được chia sẽ không chơi nửa phải chuyển về Đức hoặc khi Đức có điều kiện Đức xin được bắt nó về lại nếu chủ mới đồng ý. Nhiều ae gọi hỏi mua và trong đó có anh Hải Nguyên-faceboook. Và mình và anh Hải là chỗ ae có quen biết, đã gặp nhau giao lưu những cốc bia thân tình. Mình đã đồng ý chia sẽ con Bình Điền cho a Hải, anh ấy báo chuyển tiền nhưng tầm 4-5 ngày không liên lạc lại mình vẫn giữ lại cho anh ấy. Anh ấy nhờ mình chăm giúp vì anh ấy bận việc mặt dù anh ấy biết là mình phải tiễn Bình Điền đi để đón em bé-nhưng là chỗ anhem thân quen mình vẫn vui vẻ chấp nhân chăm giúp. Mình vẫn liên lạc cho a Hải để hỏi ngày nào rãnh để chuyển chim vô, nhưng ngày anh ấy rảnh thì mình bận và ngươc lại mình rảnh anh ấy đi làm.
Cứ như thế trôi qua một tháng, đến hôm nhà mình có đám tiệc liên hoan thì có một ông bạn thân kết con Bình Điền đã lâu,khi nó là một con chim săn giải ổng đã nhiều lần đòi mua-khi nó xuống phong độ ổng vẫn đầy ham muốn với nó, ổng bạn mình vào nhà chơi thì vấn thấy Bình Điền ở nhà và nghĩ vì mình không muốn bán cho ổng vì ngại tiền bạc nên nói đã có chủ, vì mình nói nguyên một tháng có chủ rồi chim vẫn ở nhà. Và là chỗ thân quen, Ông bạn mình đã làm liều-tự nhiên và mang Bình Điền về không cho mình biết-hôm đó mình cũng lu bu không chú ý, không biết gi cả.

Và hai ngày sau anh Hải đã liên lạc cho mình sau một tháng bận việc đã có ngày rãnh để nhận chim, thật là mình hơi giật mình và cố ra bắt lại con Bình Điền để chuyển cho anh Hải, nhưng có một vài lý do khó khăn khó bắt, ông bạn cất chim đi công tác mình tìm không ra, vả lại phong độ-lông lá con Bình Điền cũng đi xuống trầm trọng nên mình quyết định hoàn tiền hoặc đỗi chim cho anh Hải.
Mình đã chủ đông hồi âm lại anh Hải, thiết nghĩ, chỗ ông anh quen biết, trò chuyện hẹn hò công việc cũng nhiều và thân tình, chắc anh ấy sẽ hiểu và thông cảm cho mình, mình không trốn tránh trách nhiệm. Hôm đó, mình phải ở bệnh viện vì người nhà phải nhập viện, anh Hải gọi cho mình không đc, và thế, mình đã giật mình thấy trên diễn đàn có bài viết của một người thân tình viết về mình như thế này. Mình còn đây, còn nhiều Ae biết đến mình, mình vẫn Ol, còn có người quen của anh Hải là anh ông anh thân quen của mình, mình còn liên lạc với anh Hải, còn đưa ra cách giải quyết chứ mình có trốn tránh trách nhiệm hay đã chuồng đã lừa lọc gi anh Hải đâu, anh ấy viết bài như thế này để nói lên tình ae của anh ấy giành cho mình. Có lẽ vì anh ấy quá giận!

Đức đã đưa Bình Điền về lại nhà Đức QN. Nhưng anh Hải không muốn nhận lại nó hay đỗi bất kỳ con chim nào khác mặt dù con khác có giá trị hơn nhưng Đức qn chỉ muốn chuộc lỗi. Đã cố gắng chuộc lỗi nhưng không thành ae ạ. Mình biết, lúc đó anh Hải đang rất giận mình!

Lỗi do Đức, Đức sai mới có chuyện như thế này!

Hai ngày có bài viết, mình nhận được rất nhiều cuộc điện thoại từ Ae diễn đàn quan tâm về chuyện này, có người trách, có người hiểu nhưng đa số là bảo mình lên viết gi đó đê Ae hiểu hoặc giải thích. Nhưng biết viết gi bây giờ và liệu mình lên tiếng ae có tin lời nói của mình không? Và chuyện này anh Hải đã đồng ý với cách giải quyết hoàn tiền rồi mà. Nếu bài viết chỉ vì nội dung đơn giản nói cho hả giận hay nói để mình liên lạc lại cho anh ấy-để hoàn tiền thì mình cũng đã lên tiếng và trao đỗi xong, nhưng bài viết vẫn còn và Đức được nhận thêm nhiều lời chỉ trích từ Ae.
Mình ở quê, thứ 7 và chủ nhật ngân hàng không làm việc, hẹn anh Hải sáng thứ hai chuyển 5triu và anh ấy đồng ý rồi. Giờ thì tiền đã vào với anh ấy rồi!

Nhưng từ những ctm của ae ở bài viết đã cho Đức QN một bài học lớn để có những suy nghĩ nhạy hơn và quyết nhạnh hơn những chuyện như thế này mặt dù là đối với người mình thân-tin tưởng-quý mến. Sống với những người Ae dù thân thương nhưng cũng phải không nên xem thân quá mà mình nghĩ Ae sẽ dể hiểu và thông cảm cho mình-với một đứa em.

Một lần nửa, Xin gởi lời xin lỗi đến anh Nguyenhaiabc, em vẫn mong nhận được tiếng nói gì đó của anh về chuyện em đã sai, như em nói từ đầu, em nhận lỗi-em sai.Và, em cảm ơn anh về bài học này, bài học cho em về sự Uy Tín-phản hồi thông tin nhanh, bài học để luôn xem những người quen mình biết - thân thương có thể là một người có thể mang lại cho mình sự...tàn nhẫn khi có chuyện không phải với họ, bài học không nên xem những người anh mình quý đều hiểu và có thể thông cảm cho mình. Em vân tôn trọng anh vì anh là người anh làm trong ngành du lịch-công việc mưu sinh chính của em, chúc anh sức khỏe và thành công trong công việc-phát triển thú đam mê vững mạnh và sẽ không gặp đứa em nào như thèn em này nửa. Mong dịp anh về Đà nẵng, em sẽ đc gặp anh để mời anh cốc bia với tư cách là những người chung linh vực nghề nghiệp, và em nghĩ lỗi của em đã được anh phạt một cách xứng đáng rồi anh nhỉ. Diễn Đàn ORG là nơi em mới tham gia để học hỏi, để chia sẽ đam mê và giờ là nơi để ae khinh-chê-đánh giá thấp danh dự đứa em của anh rồi đó, một cú phạt đau để em nhớ mãi mà sống cho thật...NHẠY
.
Tiền của anh đã vào tài khoản, như em nói- em đang lúc gặp chuyện gia đình nhập viện nên hơi khó khăn kinh tế và ở quê thì thứ 7 và chủ nhật ngân hàng không làm việc, như đã hẹn sáng nay tiền đã được chuyển.Chào anh trai, chúc anh sức khỏe và thành công trong công việc! Mong tình ae mình sẽ không phải dừng lại vì 5 triệu đồng này, gặp nhau trên sân chơi chim-cho em bắt cái tay ông anh nhé!

Gởi BQT diễn đàn-sân chơi có tổ chức-có khoa học mà Đức may mắn được một người anh đưa đến đây để tham gia sinh hoạt và học hỏi kinh nghiệm chăm chim và học hỏi cách chơi của các Bậc Tiền Bối.
Đức QN là một thành viên mới sinh hoạt tại diễn đàn, trong thời gian sinh hoạt Đức QN đã được đọc và biết được nhiều thông tin và kinh nghiệm chăm chim rất hay mà các ae thành viên đã chia sẽ bài viết trên diễn đàn, được tham gia một trang mạng xã hội có tổ chức-có sự phân công rất khoa học, sinh hoạt tại diễn đàn khiến Đức phải tự nề nếp hơn khi viết từng chữ viết trên mạng!
Nhưng mới chỉ một thời gian ngắn mà Đức QN lại để BQT nhắc nhở vì viết bài phạm vi, rồi giờ lại để có chuyện đáng tiếc xảy ra làm diễn đàn phải...phiền hà. Đức rất ngại về những việc như thế này.

Lời nói chân thành xin gởi đến BQT, mong BQT thông cảm cho những sai xót của một thành viên mới còn non về nội quy, chưa hiểu biết về sân chơi. Và giờ, Đức QN xin được nói đây là bài viết cuối cùng của Đức QN trong trong thời gian từ giờ đến tầm gần 2 tháng sau Đức QN sẽ sinh hoạt lại, Đức QN muốn mình sẽ học hỏi thêm về sân chơi trên thực tế và cách chơi-cách giao lưu trên diễn đàn. Đức QN sẽ quay lại ORG để chia sẽ những bài viết khác và mong được đón nhận. Đức vẫn thường xuyến vào theo dõi diễn đàn và mọi người, thật thì sẽ khó chiệu vì không được ctm hay viết bài lắm đây, nhưng thôi phạt vậy để sau này viết bài ae ít phải cười chê. Để mình nhớ!

Và, chiếc áo ORG Đức QN được ông anh trong BQT tặng và khuyến khích mặt ở những buổi đi giao lưu, thật, Đức QN rất mình màu áo ORG, rất thích mặt áo ORG, màu áo của một tổ chức rất khoa học, màu áo thể hiện tích chất cộng đồng của một sân chơi, màu áo nói lên sự lịch thiệp của một người chơi chim. Nhưng giờ Đức QN cảm thấy ngại về chuyện đã xảy ra, cảm thấy không xứng đáng để mình được khoác lên mình màu áo này, Đức QN sẽ cất chiếc ngay ngắn trong cái tủ trưng bày thành tích của mình, khi Đức cảm thấy mình nhẹ người hơn về diễn đàn, Đức sẽ về lại với màu áo trắng-viền xanh-logo cộng đồng ORG trong một cuộc thi nào đó ( mong là trện bục nhận giải hehe). sẽ nhớ cái áo lắm đây!

Và, Đức QN xin nói thêm chút bện lề nửa ạ. Xin gởi đến những AE đã quan tâm và ctm trong bài viết của a nguyenhaiabc.
Chuyện Đức bán chim và makettin thương hiệu. Ae ạ, "Cơm Áo Gạo Tiền" mình bán chim vì muốn có thêm thư nhập để phụ thêm cho gia đình, bán chim có ăn trộm ăn cướp gì ai đâu nhỉ, liệu rặng được bao nhiêu người được ae quý mến tìm đến mua chim??? Liệu không có những người bán chim như Đức thì những ae chơi chim nhưng ở xa, bận công việc không đi bẫy hoặc ở nơi không chỗ để tự bẫy cho mình một con chim về chăm thì chim đâu để những ae đó chơi, và với Đức, bán chim còn là một cách để Đức chia sẽ đam mê, chia sẽ nhưng chú chim hay đến với ae, đa số trong những cuộc giao dịch mình chỉ nhận lời tuyển giúp - anh/em tự tìm đến mình. Nhưng xin đính chính, hơn 1 tháng trước Đức đã thông báo ngừng nhận các đơn đặt hàng tuyển giúp chim cho Ae, Ae diễn đàn và face inbox hỏi mua chim của Đức nhiều nhưng Đức từ chối, không phải cứ là những người có tiền là mua được chim của Đức QN đâu ạ. Bán chim không có tội-ae đừng quơ nắm cả đũa-nhưng người nào bán chim mà để xảy ra chuyện như Đức QN và anh nguyenhaiabc mới đáng trách. Ae đừng suy nghĩ sai về những người phải lo cho cuộc sống gia đình bằng công sức và kinh nghiệm sương máu để có thể tuyển được những con chim hay chia sẽ đến ae ở xa nhé!

Và,Makettin thương hiệu, bạn ạ, chỉ là mình mới tham gia nên cách mình viết nó không được chuẩn, còn đây là cách Đức QN chia sẽ thông tin-chia sẽ kinh nghiệm cá nhân-chia sẽ đam mê đến ae chung đam mê và để Đức được cảm ơn đến người đã cho Đức một tình cảm Ae chân chính, một người anh trên sân chơi có cách chơi mình ngưỡng mộ để học hỏi, là người cho giàn chim cưng của Đức những thành phần "dưỡng chất" tốt để chúng được phát huy hết bản năng-bản lĩnh. Đó là cách Đức QN làm để mong những con người có sự nhiệt huyết cho sân chơi chim, nhưng người có cách sống chuẩn-những điều tốt đẹp được công nhận. Sống bớt thù thêm bạn, ae cùng phát triển, khi nào Đức dìm hàng một ai khác bạn nói gi Đức cũng chiệu nghe.

Lời cuối, Đức cảm ơn ae diễn đàn ORG đã có những góp ý về chuyện không hay này cũng như cách chơi của Đức QN trên diễn đàn. Ở nơi Đức chơi, số lượng ae tham gia diễn đàn rất ít, là một người yêu và đam mê chim nên mình giành thời gian cho chim rất nhiều, công thêm tính mình muốn chia sẽ nên đã viết bài lên diễn đàn theo sự khích lệ của BQT để diễn đàn được đông vui. Nhưng là một người mới tham gia sinh hoạt tại diễn đàn nên nên Đức lại làm hơi lệch lạc, bài viết chưa được chuẩn. Giờ được ae góp ý Đức sẽ chú ý hơn vấn đề này. Cảm ơn Ae.

Thân chào,
Chúc BQT và toàn thể Ae thành viên diễn đàn sức khỏe, hẹn gặp lại!

Đức QN.

Đàn ông biết chịu trách nhiệm và nhận sai là người bản lĩnh, chúc mừng anh. Anh em chúng ta nên bỏ qua và xích lại gần nhau hơn, anh Đức nên rút kinh nghiệm đừng để lần sau tái diễn, anh em chúng ta lại vui và luận chim cò :))

NDV

Trích dẩn: "không phải cứ là những người có tiền là mua được chim của Đức QN đâu ạ. Bán chim không có tội-ae đừng quơ nắm cả đũa-nhưng người nào bán chim mà để xảy ra chuyện như Đức QN và anh nguyenhaiabc mới đáng trách. Ae đừng suy nghĩ sai về những người phải lo cho cuộc sống gia đình bằng công sức và kinh nghiệm sương máu để có thể tuyển được những con chim hay chia sẽ đến ae ở xa nhé! oâi ".
Tôi đọc xong đoạn này của bác thì....,:confused::confused::confused: BÁC NÀY ĐÚNG LÀ PR THIỆT.

phamkien25

Lời xin lỗi chân thành đây.........chúc 2 bác gương vỡ lại lành nhá :cool:

Leodevincy

Chào mào Việt
không phải cứ là những người có tiền là mua được chim của Đức QN đâu ạ. Bán chim không có tội-ae đừng quơ nắm cả đũa-nhưng người nào bán chim mà để xảy ra chuyện như Đức QN và anh nguyenhaiabc mới đáng trách. Ae đừng suy nghĩ sai về những người phải lo cho cuộc sống gia đình bằng công sức và kinh nghiệm sương máu để có thể tuyển được những con chim hay chia sẽ đến ae ở xa nhé!
Hồi giờ anh nghe quơ đũa cả nắm chứ chưa nghe dân gian nói quơ nắm cả đũa em ui :D

Hy vọng khuất mắt của 2 em sẽ được làm sáng tỏ, và mong rằng nói được thì làm được đừng nói đầu này chui tọt đầu kia đi đâu mất tiêu, lần sau vẫn "Vũ Như Cẩn" :D.

Chúc sức khoẻ,
Leodevincy

ta.phuoc

- Ông này nói nhiều quá, nói thẳng ra cho nó nhanh. Trong thời gian ông tham gia diễn đàn có khá nhiều bài viết rất mang tính đóng góp. Nhưng đi kèm trong đó thì không thể nói là không có tính PR trong đó, ngay cả cái tên ông luôn đi kèm trong các bài viết trên diễn đàn chắc chắn trong giao tiếp hằng ngày chẳng có ai gọi ông là "Đức QN" cả.
- Tại ông nói nhiều quá tôi đọc thấy mỏi mắt tôi cũng phải nói. Bằng chứng về việc ông PR thì khỏi phải bàn, và tôi khỏi phải dẫn chứng. Còn việc ông buôn bán là việc của ông không ai cấm được, nhưng đừng có tỏ vẻ trong sạch dùng chaomao.org làm cái nền cho việc mình bán chim. Tại sao tôi nói vậy, vì ông không đăng bán nhưng tự người ta tìm mua qua Inbox của ông trên chaomao.org, người mua chim của ông là thành viên trên chaomao.org biết đến ông và hỏi mua chim của ông từ các bài PR của ông trên trang Wed này.
Bán chim thì đăng bài thẳng ra nói là bán, ở đời có đâu lắm cái kiểu "giao lưu" và toàn "anh em thân tình" cuối cùng cũng dính chữ tiền đằng sau.
Tôi không thù oán gì ông, và tôi cũng chưa thấy hay chưa nghe ông lừa lọc ai. Nhưng ông tham gia diễn đàn và up hình với một vài anh em có "uy tín" tại diễn đàn chứ không phải dạng "muốn làm cho nhiều người biết đến".
Tôi thích diễn đàn này vì nó tạo ra vì tiêu chí phi lợi nhuận, trên diễn đàn này tôi ghét nhất thằng nào dùng diễn đàn làm nền để tăng úy tín bán chim. Còn cá nhân ông có mục đích hay ý định làm hay không thì ông hiểu hơn tôi, nhưng tôi mà thấy sao tôi nói thẳng.
ta.phuoc

hoangnguyen

Minh bạch rõ ràng thì mọi người sẽ hiểu và thông cảm thôi anh ĐỨc ơi

phamkien25

- Ông này nói nhiều quá, nói thẳng ra cho nó nhanh. Trong thời gian ông tham gia diễn đàn có khá nhiều bài viết rất mang tính đóng góp. Nhưng đi kèm trong đó thì không thể nói là không có tính PR trong đó, ngay cả cái tên ông luôn đi kèm trong các bài viết trên diễn đàn chắc chắn trong giao tiếp hằng ngày chẳng có ai gọi ông là "Đức QN" cả.
- Tại ông nói nhiều quá tôi đọc thấy mỏi mắt tôi cũng phải nói. Bằng chứng về việc ông PR thì khỏi phải bàn, và tôi khỏi phải dẫn chứng. Còn việc ông buôn bán là việc của ông không ai cấm được, nhưng đừng có tỏ vẻ trong sạch dùng chaomao.org làm cái nền cho việc mình bán chim. Tại sao tôi nói vậy, vì ông không đăng bán nhưng tự người ta tìm mua qua Inbox của ông trên chaomao.org, người mua chim của ông là thành viên trên chaomao.org biết đến ông và hỏi mua chim của ông từ các bài PR của ông trên trang Wed này.
Bán chim thì đăng bài thẳng ra nói là bán, ở đời có đâu lắm cái kiểu "giao lưu" và toàn "anh em thân tình" cuối cùng cũng dính chữ tiền đằng sau.
Tôi không thù oán gì ông, và tôi cũng chưa thấy hay chưa nghe ông lừa lọc ai. Nhưng ông tham gia diễn đàn và up hình với một vài anh em có "uy tín" tại diễn đàn chứ không phải dạng "muốn làm cho nhiều người biết đến".
Tôi thích diễn đàn này vì nó tạo ra vì tiêu chí phi lợi nhuận, trên diễn đàn này tôi ghét nhất thằng nào dùng diễn đàn làm nền để tăng úy tín bán chim. Còn cá nhân ông có mục đích hay ý định làm hay không thì ông hiểu hơn tôi, nhưng tôi mà thấy sao tôi nói thẳng.
ta.phuoc
Bác Phước hơi thẳng tính quá

lamtran

ta.phuoc

Thích anh này...nói hay!!

nguyenhaiabc

Not Alone
Gửi Chú Đức và AE
Mấy nay mình bận công việc Tour nên không hồi âm, hôm nay rãnh viết dôi lời gửi chú Đức và AE trên diễn đàn vài dòng thế này:
Thứ 1:Cảm ơn chú về lời xinh lổi và TIỀN ANH ĐÃ NHẬN
Thứ 2: Việc anh ko nhận con Tam Đệ như lời đề nghị của chúl à vì anh ko muốn mất thêm 5tr TIỀN NGU (Em bán con Bình điện của anh...giờ e bán thêm con Tam Đệ thì ...em đúng là SUPER SALER). những gì chú chát FB và SMS điện thoại với anh, anh còn lưu cả đây
Thứ 3: Mọi chuyện xin được kết thúc ở đây và xin ae tự suy luận và phán xét. Nguyenhaiabc xin hết mọi trách nhiệm
Thân Ái:
nguyenhaiabc

xellosak

ta.phuoc
Tks anh
đây là lời em muốn nói nhưng văn quá tệ 1 lần nữa vô cùng cảm ơn anh

soncao3008

Màn Công khai nghe sao mà "KỊCH" thế nhỉ, trước giờ chưa thấy ai nhiệt tình Xin lỗi tới mức như vây. Giọng văn thì trách mắng, chính tả thì loạn xạ, Anh không ra Anh mà Việt cũng không ra Việt. Nạn nhân có topic rồi thì vào đấy xin lỗi, mở cả cái topic mới rất ư là "nguy hiểm" rồi lôi đâu ra cả Org vào, chán chuyện.

N.Park

2 anh em đã có tiếng nói chung rồi thì mỗi bên hạ nhiệt lại xíu, để sau này có gặp thì anh em vẫn tay bắt mặt mừng , đừng làm vấn đề thêm phức tạp, rồi chẳng đi đến đâu, và đây sẽ là bài học cho Chú Đức nhà ta. Chúc cả nhà ORG luôn hòa thuận và vui vẻ .

minhmoqt

ta.phuoc
thay lời muốn nói.;)

duongchulam

bán chim có sao đâu đừng có buôn gian bán lận, lừa đảo anh em là ok bác Đức QN cứ thoải mái

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.