Công thức cám chào mào của Hải Đà Nẵng

haihuynh

- Anh Em xem thử công thức này xem có ổn không nhé
+ Kê Gà
+ Đậu Xanh
+ Đậu Đỏ
+ Đậu Nành
+ Lạc
+ Trứng Kiến
+ Trứng Gà
+ Cà Rốt
+ Tôm Đồng+ Châu Chấu Tươi Rang Khô
- kỷ tử thì mình chỉ ngâm nước ấm sau đó vứt vỏ , chỉ lấy nước , nếu bỏ vào xay chung thì tác dụng l ợi sẽ chuyển thành hại
- Kê gà có tác dụng làm cho chim sung căng tuyệt đối

Sửa bởi Amin:

huylam2910

Bạn có thể giải thích lý do vì sao chỉ nên ngâm kỳ tử lấy nước đc không? và vì sao xay chung kỳ tử lại lợi biến thành hại. Mình cũng đang dùng kỳ tử nhưng với lượng nhỏ, đã hơn 1 năm nhưng chưa có vấn đề gì xảy ra.
Thank bạn đã chia sẻ.

haihuynh

Hạt kỷ tử có những chất khi tiếp xúc với nhiệt độ cao rất có hại cho chim - đôi khi nhiều quá chim ăn vào có thể say
thân ái

quang90

kê gà dùng cho khuyên thì rất ok vì có tác dụng kích dục ( khuyên căng líu khi động dục) nhưng dùng cho CM thì tác dụng ko rõ ràng, đương tiêu hóa của CM ko hấp thụ đc hết chất dinh dưỡng trong kê gà, vì CM ăn và tiêu hóa rất nhanh trong khi ke gà cực giàu đạm . loại thực phẩm chủ lực để làm cám cho CM là trứng, châu chấu và nhộng tằm vì đây là các loại đạm dễ tiêu, dễ hấp thụ vì gần với thức ăn thiên nhiên của CM nhất. mình đã thử thêm kê gà vào làm cám một vài lần nhưng phân chim ko đc đẹp và biểu hiện ko khác biệt nên loại bỏ.

haihuynh

Mình đã thử và áp dụng - phân đi màu đen - trong thành phần còn có trứng vs châu chấu - phân đi rất đẹp bạn à :D
chắc do bạn chưa thử ct của mình :D

quang90

thành phần cám gần giống của bạn cả thôi, tỉ lệ của bạn mình ko đc rõ. mình chỉ góp ý là kê gà ko hợp với CM. còn CM ăn cám màu gì thì sẽ đi phân màu đấy. có lẽ bạn dùng đậu đỏ nên phân chim có màu đen, còn tất cả thành phần đạm CM tiêu hóa xong sẽ ra màu trắng, phân càng niêu phần trắng thì cám càng nhiều đạm

kinhdoanh8984

Kỷ tử theo anh nghĩ là cứ dùng cả quả hay hơn, vì bản thân nó có nhiều caroten nằm chính ở lớp bã này, chất mà làm cho tách đỏ và lông đít được đỏ.....

cmtegiac

bài cám của bạn có điểm khác biệt với các bài cám khác ở chỗ kê gà, quả thực đây là lần đầu tiền mình được thấy trong công thức cám CM nên chưa rõ tác dụng của nó. Tìm hiểu trên mạng thì tác dụng của kê gà chính là kích dục, nó cũng như thịt chim sẻ vậy. Bạn có thể chia sẻ rõ thêm về ct cám như tỷ lệ các thành phần và cách làm ntn để chim đạt phong độ như dàn chim hiện tại bạn đã sở hữu

Hạt kỷ tử có những chất khi tiếp xúc với nhiệt độ cao rất có hại cho chim - đôi khi nhiều quá chim ăn vào có thể say
thân ái

Em thấy bình thường mà anh chủ yếu là mình dùng liều lượng thích hợp là ok thui .
Tác dụng của hạt kỷ tử:

1. Tăng cường miễn dịch:
Nước sắc câu kỳ tử làm tăng cường khả năng thực bào của đại thực bào, tăng số lượng và hiệu giá kháng thể.

2. Hạ cholesterol huyết, đường huyết, bảo vệ gan:
Dạng chiết nước từ câu kỳ tử có tác dụng làm giảm cholesterol và có tác dụng bảo vệ gan, hạ đường huyết, tăng khả năng dung nạp đường.

3. Tác dụng đối với hệ thống máu:
Nước sắc câu kỳ tử làm tăng lượng bạch cầu.

Có gì thiếu sót mọi người góp ý thêm.

Thân.

Hero

mình đã từng dùng thử kỳ tử cho họa mi, thấy rằng nếu dùng vừa phải và ổn định thì ko sao, chứ dùng rồi bỏ là hỏng chim luôn