công thức cám dể làm cho ae mới chơi.

caphesua

nuôi chim cũng đã lâu.làm cám pha chế thêm bớt cũng đã nhiều công thức.nhưng cái quan trọng ở đây là thơi gian mấy bác ạ.e thì thời gian rảnh chỉ có buổi trưa và chỉ đủ dể tắm chim thôi.có công thức này đơn giả dể làm đưa lên đây các bác tham khảo và cho e ý kiến.
1. bì cám ba vì(loại thật nha mấy bác)
2.10 quả trứng gà ta(lấy 2 lòng trắng)
3.1/2 ly uống trà mật ong.
4.10.000vnd kỷ tử.(hay còn gọi là câu kỷ)
5.1 thìa cafe nghệ khô(cái này tốt cho tiêu hóa của chim nha)
6.1 thìa cafe muối hầm(bổ xung khoáng e nghe nói vậy)
7.3 thìa cafe đường trắng(cái này vói mật ong tạo nên vị ngọt kich thích chim an)
nghệ khô.mật ong.muối.đường.trứng gà trộn đều thành 1 hỗn hợp sền sệt.
cám bavi và kỷ tử say nhỏ.
cuối cùng trộn đều tất cả lại đả cho thật kĩ.nếu bác nào có máy ra cám hạt thì tôt kg thì cứ đợi cho hỗn hợp trên hơi khô 1 tí và dùng tay bóp đều cho dến khi vừa chim ăn là ok.sau đó đem phơi thật khô và đóng hộp xài dần.nếu kg có nắng mấy bác có thể dùng lò vi sóng củng đc nhưng nhớ canh đùng cho cám chin quá là kg tốt.
cám này e kèm theo trái cây mồi tươi tắm nắng và tắm nước nữa nha mấy bác.
ĐÓ LÀ CÔNG THỨC CÁM CỦA E ĐÃ SÀNG LỌC LỰA CHỌN SÀNG TỚI SÀNG LUI MỚI LÒI RA ĐC ĐÓ MẤY BÁC.hjhj kinh nghiệm ít ơi mong đoang góp với ae có gì kg phải xin ae cho ý kiến để e còn ngâm cứu nha.
ps.hồi chiều e mới làm xong 1 mẻ nhưng quên chụp hình mất.hẹn các bác dịp sau nha.

cmtegiac

mình xin góp ý chút nhé. Với 1 gói ba vì 500g bạn cho 10 trứng và 100g kì tử là ko hợp lý.

songhuynmun

với công thức của chủ thớt . thì chỉ áp dụng với chim đứng dàn (trên 1 mùa, không thay lông ) .

xuanhuy008

Em chẳng quan trọng cám lắm. Nhưng bác đề xuất công thức làm cám này thì với người không quan tâm như em cũng thấy có vấn đề. Em không bàn về thành phần dinh dưỡng nhưng chỉ riêng việc bác cho muối hầm vào cám đã không ổn rồi. Trước kia em hay dùng ruốc (loại tôm nhỏ sống ở biển) trộn chung vào cám. Khi cho ăn, thấy chim uống nước rất nhiều. Lúc lên dàn em nó hót, đấu 1 lúc là uống nước, lực thi đấu không được sung mãn. Cộng với thời tiết BĐ nữa thì bác biết rồi. Đây là chút thiển ý của e. Bác tham khảo thêm nhé.

tiendung1990

chủ thớt cho dàn chim nhà ăn thì thấy sao, cho a.e xem thử kết quả xem thế nào

andyc7966

Mình cũng đang làm theo công thức tương tự, đánh dấu ngồi hóng cao nhân.

lexuschantrau

mình xin góp ý chút nhé. Với 1 gói ba vì 500g bạn cho 10 trứng và 100g kì tử là ko hợp lý.
Bác thấy không hợp lý nhiều hay ít hay ntn thì nói giá để ae trao đổi chứ

[URL="http://www.chaomao.org/members/10166-songhuynmun" nói:
songhuynmun[/URL];155623]với công thức của chủ thớt . thì chỉ áp dụng với chim đứng dàn (trên 1 mùa, không thay lông ) .
Vì nó nóng hay sao hở bác? bác có thể nói cho rõ ràng hơn được ko?

caphesua

ở chỗ mình 10k mua được 100g kì tử bạn ah
cảm ơn bạn đã góp ý.kỷ tử thì mỗi vùng mổi giá bạn ơi.chổ mình đây 10k chỉ đc30gr thôi nên củng kg nóng lắm nếu làm với 1 bịch bavi.còn .
muối có chứa chất sodium nên rất tốt trong việc điều hòa dinh dưỡng trong cơ thể người cũng như vật nuôi.vì vậy các bạn đã hiểu vì sao mình cho muối vào cám rồi chứ

caphesua

các bác trên org ai đang cho ăn cám như ct của e hoặc chuẩn bị làm nếu co kết quả tốt thì xin thông báo lên cho ae biết củng như tham khảo nha mấy bác.

lexuschantrau

mình thắc mắc là có thể bổ sung thêm hoa quả củ gì vào cho mát và thêm nguồn dd yêu thích của chim ko nhỉ :)

Nguyên khôi

Ct cám như vậy mà còn cho ăn cam với cà chua nữa thì lửa đâu mà chơi hả chủ thớt. Mình cam đoan con chim chỉ đi phân nước, ị nát. Bác cho hỏi thêm kì tử nóng hay mát? Tác dụng như thế nào?

caphesua

Ct cám như vậy mà còn cho ăn cam với cà chua nữa thì lửa đâu mà chơi hả chủ thớt. Mình cam đoan con chim chỉ đi phân nước, ị nát. Bác cho hỏi thêm kì tử nóng hay mát? Tác dụng như thế nào?
bạn thử làm 1 mẻ cho chim mình ăn xem nó ra sao..

Sửa lần cuối: