cảnh giác với các trong tài thiếu nghiệp vụ cham chim chao mào

• Người khởi tạo bike
  • Ngày bắt đầu

bike

như thường lệ !
nếu bạn là người mê chim hót nếu ở đâu gần có tổ chức thi chim .. bạn sẽ tham gia thi cùng những chú chim hót ( chao mào ) . Sáng ngay 21 .7 .2013 tại quán cape Không Tên do Duy góc nhỏ làm chũ quán có tổ chức Hôi thi Chao Mào hót ..... những diễn biến thi chim thì củng diễn ra như thường lệ NHƯNG : có một diều mà tất cả các nghệ nhân đi thi điều bất mãn với cách chấm chim của 3 trong tài thuộc thành phần Dở Hơi đãm nhiệm . Họ chấm với tư cách là : Thương ai nấy nhờ Ghét ai nấy chịu ..tuyệt đối không có sự Công Bằng trong thi cử .. Rất nhiều nghệ nhân tỏ ra bức xúc .... khi Tôi và một số NẠN đi tìm hiểu về 3 trong tài này XUẤT XỨ ở Long Khánh , họ đã vượt quá trình độ chuyên Môn của họ : Một tên Út Thừa thì bán quán nhậu linh tinh , Một tên Tú là Phụ Hồ còn a cuối cùng này Huy chuyên mua bán cây kiểng ( ở đây Tôi muốn nhấn mạnh là các nghề nghiệp của họ k ảnh hưởng gì đến chúng ta NHƯNG cái quan trong là họ phải có bằng cấp và CHUYÊN MÔN ĐƯỢC XÃ HỘI HAY TỔ CHỨC CÔNG NHẬN .. ai dè họ k có một cái giấy gì chứng nhận họ đủ trình độ CHẤM THI .. ) Qua sự việc lần này Tôi rất mong các BTC cá địa phương khác khi tổ chức thi chim chao mào phải tránh xa 3 thành phần này ra ..và sáng suốt lựa trọn các trọng tài có đủ trình độ CHUYÊN MÔN đảm nhiệm cho các cuộc thi tạo được một sân chơi LANH MẠNH và KHÁCH QUAN cho các nghệ nhân khi tham gia và lúc ra về họ cảm nhận được sự vui vẻ .
thân chào .

nguyễn-gđ

Chiến binh mặt gãy
Làm thọng tài chấm chào mào chỉ dựa trên kinh nghiệm của nghề chơi và uy tín do số đông ae đánh giá thôi chứ có tổ chức nào phát bằng đâu bạn .

duongchulam

3 ông này thì nổi tiếng rồi kaka bác nào thi thử rồi sẽ thấy cái ưu tiên hẳn hoi(thấy rõ luôn)!

vô danh

Anh trọng tài đầu tiên chấm theo tiêu chí mập mạp là quan trọng nhất vì anh ý bán quán nhậu những em nào xù lông xe vô sâu.Anh thứ 2 chấm theo tiêu chí 2 cát 3 đá có nghĩa là 1 lần ăn phải có 2 lần tắm cóng và 3 lần đứng rỉa lông.Anh thứ 3 có đỡ hơn là phải có thế có thần thì sẽ được vô vòng chọn.Đó là những tiêu chí mà 3 vị này dùng để chấm thi

Buddha

Nghề nghiệp thì lien quan gì đến chuyện chấm thi chim CM hả mọi người, riêng bản thân mình đến cội, gặp rất nhiều anh, chú cùng chơi, thâm niên cũng mười mấy năm, kinh nghiệm tràn đầy, thân thiện trong khi đó mấy chú, mấy anh đó làm thợ mộc, thợ cửa sắt, thợ may

t2t

CLB Chào Mào Gia Định
Anh trọng tài đầu tiên chấm theo tiêu chí mập mạp là quan trọng nhất vì anh ý bán quán nhậu những em nào xù lông xe vô sâu.Anh thứ 2 chấm theo tiêu chí 2 cát 3 đá có nghĩa là 1 lần ăn phải có 2 lần tắm cóng và 3 lần đứng rỉa lông.Anh thứ 3 có đỡ hơn là phải có thế có thần thì sẽ được vô vòng chọn.Đó là những tiêu chí mà 3 vị này dùng để chấm thi

bác này hài thiệt

lebinhmobile

Nghề nghiệp thì lien quan gì đến chuyện chấm thi chim CM hả mọi người, riêng bản thân mình đến cội, gặp rất nhiều anh, chú cùng chơi, thâm niên cũng mười mấy năm, kinh nghiệm tràn đầy, thân thiện trong khi đó mấy chú, mấy anh đó làm thợ mộc, thợ cửa sắt, thợ may

Theo mình thì kg cần phải để ý lắm đến nghề nghiệp mưu sinh của các pác này, vì ai cũng vậy ngoại trừ những anh nghề nghiệp nuôi chim thì đa số anh em chơi chim là đam mê, anh làm thợ hồ, anh bán quán nhậu, anh làm Bác Sĩ, anh làm kỹ sư...nhưng quan trọng và tôn trọng những người anh , người Bác, người em hiểu được niềm đam mê, chia sẽ với nhau nghề chơi.

Còn dựa vào thế là ban giám khảo chấm thi như kiểu anh em bàn 3 anh này thì theo mình nên giải nghệ dùm, đừng làm mất đi niềm tin, dập tắt đi nhiệt huyết chim cò của anh em nghệ nhân. Thật đáng hổ thẹn cho các anh nếu đúng là sự thật.

Dù anh là ai, học vị , học hàm gì đi nữa ở đời quan trọng nhất là cách sống, cách chia sẽ để người khác tôn trọng.
Đừng " mua danh ba vạn mà bán danh có ba đồng "
thân.

như thường lệ !
nếu bạn là người mê chim hót nếu ở đâu gần có tổ chức thi chim .. bạn sẽ tham gia thi cùng những chú chim hót ( chao mào ) . Sáng ngay 21 .7 .2013 tại quán cape Không Tên do Duy góc nhỏ làm chũ quán có tổ chức Hôi thi Chao Mào hót ..... những diễn biến thi chim thì củng diễn ra như thường lệ NHƯNG : có một diều mà tất cả các nghệ nhân đi thi điều bất mãn với cách chấm chim của 3 trong tài thuộc thành phần Dở Hơi đãm nhiệm . Họ chấm với tư cách là : Thương ai nấy nhờ Ghét ai nấy chịu ..tuyệt đối không có sự Công Bằng trong thi cử .. Rất nhiều nghệ nhân tỏ ra bức xúc .... khi Tôi và một số NẠN đi tìm hiểu về 3 trong tài này XUẤT XỨ ở Long Khánh , họ đã vượt quá trình độ chuyên Môn của họ : Một tên Út Thừa thì bán quán nhậu linh tinh , Một tên Tú là Phụ Hồ còn a cuối cùng này Huy chuyên mua bán cây kiểng ( ở đây Tôi muốn nhấn mạnh là các nghề nghiệp của họ k ảnh hưởng gì đến chúng ta NHƯNG cái quan trong là họ phải có bằng cấp và CHUYÊN MÔN ĐƯỢC XÃ HỘI HAY TỔ CHỨC CÔNG NHẬN .. ai dè họ k có một cái giấy gì chứng nhận họ đủ trình độ CHẤM THI .. ) Qua sự việc lần này Tôi rất mong các BTC cá địa phương khác khi tổ chức thi chim chao mào phải tránh xa 3 thành phần này ra ..và sáng suốt lựa trọn các trọng tài có đủ trình độ CHUYÊN MÔN đảm nhiệm cho các cuộc thi tạo được một sân chơi LANH MẠNH và KHÁCH QUAN cho các nghệ nhân khi tham gia và lúc ra về họ cảm nhận được sự vui vẻ .
thân chào .

Có trường lớp nào đào tạo trọng tài chấm thi chim chào mào không mà bạn đòi hỏi bằng cấp chứng nhận hả bạn?
Họ bán quán nhậu, phụ hồ...thì đã sao?
Đồng ý là bạn có quyền bất mãn, không phục...không phải ai chấm thi chào mào cũng làm hài lòng tất cả mọi người đuợc ! Mình nghĩ những trọng tài mà bạn nói trên cũng khá uy tín và hiểu biết nên ban tổ chức mới mời họ chấm thi, không ai dở hơi đến nổi tổ chức thi lại đi mời một anh vô danh nào đó làm trọng tài cả .

congduy_8

Chào Mào Danh Dự
phản đối về cách chấm thi thì đượcc, đừng nên bàn về công việc mưu sinh của người ta các bác ạ, mình thấy ko liên quan gì nhau cả, chỉ cần có tâm và kinh nghiệm thôi, nhưng có lẽ 3 trọng tài này thiếu cái tâm rồi.

Sửa lần cuối:

matna

Trọng tài chấm chim, nghe chê là nhiều, khó mà ko sai sót !

P/S :
đừng làm mất đi niềm tin, dập tắt đi nhiệt huyết chim cò của anh em nghệ nhân.
"
thân.
đọc xong câu này thấy chí lý quá, chơi chim là cái thú, làm cho con người thỏa mái và vui tươi mà .

minhhuyjmmy

mình cũng ở long khánh nè!! mấy cuộc thi gần đây, trọng tài ở long khánh chấm tốt hơn nhiều rồi mặc dù công tâm 100% sẽ khó

vietthangek

Đề tài muôn thủa. Hôm trước chổ mình có tổ chức thi tháng, mỗi chú chim bị loại đều nêu rõ lý do. Chỉ có 10 vòng thôi, ấy mà vào vòng 8 "Chú chim của tui vẫn đang chơi, xỉa lông có hai lần thôi" mà sao mấy anh loại. Chấm thi phải có "Chuyên môn" chứ - Ban tổ chức . . . .
Còn một vấn đề nữa mình nêu ra luôn các anh em xem thử như thế nào. Nghệ nhân này dùng một miếng nhựa mỏng gắn lên trên lồng chim mang đi thi, dùng dây dù kẹp theo nóc lồng. Như vâỵ có xứng đáng không ? hay là họ coi thường một tổ chức thi, và sau khi một người trong Ban tổ chức đưa vấn đề này ra luôn thì Nghệ nhân kia mới xách chim về. Đáng nói đây là một người chơi chim có tên tuổi ở Ban mê .
Đừng đặt con chim lên trên con người
(Nếu đi xa chủ đề mong ae thông cảm)

chimcuccu!!

Đề tài muôn thủa. Hôm trước chổ mình có tổ chức thi tháng, mỗi chú chim bị loại đều nêu rõ lý do. Chỉ có 10 vòng thôi, ấy mà vào vòng 8 "Chú chim của tui vẫn đang chơi, xỉa lông có hai lần thôi" mà sao mấy anh loại. Chấm thi phải có "Chuyên môn" chứ - Ban tổ chức . . . .
Còn một vấn đề nữa mình nêu ra luôn các anh em xem thử như thế nào. Nghệ nhân này dùng một miếng nhựa mỏng gắn lên trên lồng chim mang đi thi, dùng dây dù kẹp theo nóc lồng. Như vâỵ có xứng đáng không ? hay là họ coi thường một tổ chức thi, và sau khi một người trong Ban tổ chức đưa vấn đề này ra luôn thì Nghệ nhân kia mới xách chim về. Đáng nói đây là một người chơi chim có tên tuổi ở Ban mê .
Đừng đặt con chim lên trên con người
(Nếu đi xa chủ đề mong ae thông cảm)
vấn đề muôn thủa bạn ơi nhiều nơi cũng vậy đi thi chim mà chỉ thấy chur chim hót thôi mà được vào vòng trong... nản luôn.thực ra đây chỉ là đam mê và la noi a em giao lưu thôi . quá chán với những người coi thành tích mà này nọ mất đi vẻ trong sáng của 1 thú vui tao nhã.

quangphucmobile90

vấn đề muôn thủa bạn ơi nhiều nơi cũng vậy đi thi chim mà chỉ thấy chur chim hót thôi mà được vào vòng trong... nản luôn.thực ra đây chỉ là đam mê và la noi a em giao lưu thôi . quá chán với những người coi thành tích mà này nọ mất đi vẻ trong sáng của 1 thú vui tao nhã.
Mình ở xuân lộc đồng nai. cội mình hay dợt chim là ở quán cafe không tên này.
điểm thi ở cafe không tên và cafe trẻ ở long khánh cả 2 đều có nét giống nhau. 80% trong cuộc thi là đả không công bằng rồi.có 1 số ae ủng hộ cuộc thi là sẽ có giải. như ae ở xuân lộc lên long khánh thi thì bị ép. còn ae trên long khánh xuống xuân lộc thi thì củng bị ép. nói chung ở những nơi như chổ mình thì chỉ mang chim đi cafe chơi được xem e chim mình chăm sóc trổ tài là vui rồi. còn về trình của 1 cuộc thi nhỏ ở huyện thì hoàn toàn không công bằng. còn như chủ topic viết thì phán xét người chấm thi làm nghề này nọ thì không đúng. chơi chim đam mê không phân biệt nghề nghiệp.

khoicmq7

phản đối về cách chấm thi thì được, đừng nên bàn về công việc mưu sinh của người ta các bác ạ, mình thấy ko liên quan gì nhau cả, chỉ cần có tâm và kinh nghiệm thôi, nhưng có lẽ 3 trọng tài này thiếu cái tâm rồi.
Thấy bác congduy nhiều chuyện quá nhưng nói cũng có lý. He he .
Theo mình thì bác nào đã từng làm trọng tài ắc hẳn đã có niềm đam mê sâu sắc mới nhận lời cầm cân chuẩn mực mà đã cầm cân chuẩn mực thì ngoài cái tâm như bác congduy nói, trọng tài còn phải biết tôn trọng cảm giác của người đi thi khi bị ép chấm rớt, hãy tự đặt mình là nghệ nhân đó thì mình sẽ có cách chấm và cách nhìn toàn diện hơn, khi mình có được sự đồng cảm với người đi thi thì cái tâm,cái đức của người trọng tài sẽ được trổi dậy.
Lúc trước khi phong trào chào mào mới phát triển ở tp HCM mình cũng từng là nạn... rồi sau đó vì sự thắm thía khi công sức nuôi một con chim đến ngày đi thi để được so tài thì bị một số nhỏ trọng tài không cùng cảm giác của nghệ nhân đã triệt hạ vô cớ từ đó mình đã quyết tâm trở thành trọng tài để cùng chia sẻ và khắc phục vấn nạn này.
Hãy là một vị trọng tài tốt thì bạn sẽ thấy tâm hồn thanh thản và vui vẽ hơn sau mỗi cuộc thi.
Vài lời ngô ngố của riêng mình nếu có gì không phải mong ae bỏ qua.

vietthangek

Mình chưa từng làm trọng tài. Nhưng thấy mấy bạn làm cũng khổ cực lắm. Chữ Tâm phải đặt lên trên, nhưng cũng không ít trường hợp dìu dắt chim vào vòng trong, loại những chú chim hay hơn. chỉ tiếc cho những chú chim bị loại không đúng, ae nghệ nhân cũng hay nói về điều này.
Hôm rồi cuộc thi Ủng hộ từ thiện - Tại TP Ban Mê Thuột - Mình và rất nhiều bạn thấy vui khi tham gia một sân chơi, mà ở đó việc chơi của mình qua những chú Chào mào được ae Trọng tài đánh giá chuẩn, trong một cuộc thi trên 200 lồng như vậy mà mình không thấy có ý kiến khiếu nại, là thành công lớn rồi.
Cuộc thi này là Hội chào mào Đắc Lắc tổ chức với mục đích từ thiện và nơi gặp gỡ giao lưu - Cảm ơn các an Ban tổ chức & Hội chào mào Đắc Lắc đã tạo điều kiện cho rất nhiều hội chim có cơ hội làm quen với nhau.