Cần AE có kinh nghiệm giúp đỡ gấp lắm!

tanhoangkts

Híc tình hình là sau chuyến đi bẫy nhân dip nghĩ lễ vừa rồi chú chim cưng 3 mùa của mình đã bị cảm rất nặng.
Biểu hiện: - Chim hay ho,hả miệng thở liên tục như chim đang bị có đờm vậy.
- Giọng chim hót nghe rè và rất nhỏ chim lúc nào cũng xù lông, phân đi hơn ước bị mắc đít.
AE nào đã có KN chữa trị xin chỉ giúp với vì mình sợ tình trạng này đễ lâu dẫn đến chim bị hư giọng mất.
tanhoangkts thân.

Pleikupho

chờ cao thủ chỉ chứ mình ko biết mấy ca này.......chúc chim bạn mau hết bệnh

Chéc

khẩn trương bắt chim ra dùng kéo cắt phần lông xung quanh đít gấp, nếu không phân dính vào khô không ĩa được nữa thì chết liền. Mua thuốc ho hoà vào nước cho chim uống-nếu ghé được thì N đưa cho.Cắt lông liền đi nha.

duongchulam

em từng bị như trường hợp trên và 1 em mồi bị tắt tiếng do không biết chữa trị kịp thời! tới cfon thứ 2 thì em dùng tí dầu gió thoa lên áo lồng+ đạp vài củ hành tím bỏ vào lồng(nhớ lấy giấy lót lên nha) rồi ra tiệm mua thuốc ho siro cho em bé(có loại xịn-dỏm nha) thấy loại nào màu giống mật ong thì nó đó. cho vào pha loãng với nước uống nhưng ít nước thôi xong khoản 2 ngày em nó đở hơn và khi hết chai thuốc siro em no cũng hồi phục!
àh bệnh này thì ko nên phơi nắng tắm rửa gì hết chỉ trùm và vệ sinh lồng thôi
Đó là quá trình trị ho như trên mà mình áp dụng! chúc chim bạn mau hồi phục
p/s: dòng chim quảng ngãi hót hay ghê

tanhoangkts

khẩn trương bắt chim ra dùng kéo cắt phần lông xung quanh đít gấp, nếu không phân dính vào khô không ĩa được nữa thì chết liền. Mua thuốc ho hoà vào nước cho chim uống-nếu ghé được thì N đưa cho.Cắt lông liền đi nha.
Thank ông bạn già nhưng không có điều kiện chạy vào N rồi, Nam cho H đơn thuốc đi mua cũng được, Ah chú chim ĩa khó chứ không bị kết lông phần hậu môn nên nghĩ cũng không cần cắt đâu.

rtnvrb380

anh Hoàng làm theo cách của anh duongchulam đi. cách đó có người chữa thành công rồi đấy.

N

namkiet

Guest
Híc tình hình là sau chuyến đi bẫy nhân dip nghĩ lễ vừa rồi chú chim cưng 3 mùa của mình đã bị cảm rất nặng.
Biểu hiện: - Chim hay ho,hả miệng thở liên tục như chim đang bị có đờm vậy.
- Giọng chim hót nghe rè và rất nhỏ chim lúc nào cũng xù lông, phân đi hơn ước bị mắc đít.
AE nào đã có KN chữa trị xin chỉ giúp với vì mình sợ tình trạng này đễ lâu dẫn đến chim bị hư giọng mất.
tanhoangkts thân.
Chim bạn có thể bị cảm nắng hay bị đuối sức vì ít đi rừng, hay lâu rồi mới đi lại nên chưa quen với việc di chuyển nhiều.
Bạn cho chim vào chỗ mát, bổ sung thêm chấu chấu non, thêm cam, cám nứơc bình thường. Chúc chú chim cảu bạn mau qua khỏi.
Thân

tvvuong

cách đây mấy ngày mình vừa chữa khỏi em chim ở nhà bị ho liên tục trong ngày và bị mất tiếng luôn ,dùng EUGICA SYRO MỖI LẦN CHO UỐN CHỪNG 1,2 GIỌT THÔI (NGAỲ 3 LẦN ),LẤY DẦU GIÓ TRẺ SƠ SINH CHẤM LÊN ĐẦU NGÓN TAY THOA DƯỚI VÙNG ỨT CỦA CHIM VUỐT NHÈ NHẸ ,VÌ MẤT TIẾNG NÊN NGOÀI RA THÊM 1 CÓNG NƯỚC PHA MẬT ONG CHO CHIM UỐN TRONG NGÀY ( VẪN GIỮ CÓNG NƯỚC SẠCH) NHỚ CHO UỐN TRỰC TIẾP LIÊN TỤC TRONG 3 ,4 NGÀY CHIM SẼ KHỎI (CÒN TÙY TÌNH HÌNH ) ,DO MÌNH TRỊ HO NÊN CHIM SẼ BỊ NÓNG VÀ ỈA KO DC ,KHI ĐÓ TRÁI CÂY NÊN DÙNG LÀ CAM ,ĐU ĐỦ ,THANH LONG ,chế độ ăn mồi tươi vẫn bình thường ,trong thời gian này chim cần nghỉ ngơi ,tĩnh dưỡng ,áo lồng kín hạn chế hót .
trên đây là kinh nghiệm mình vừa chữa khỏi chim nhà ,tùy tình hình mà bạn áp dụng
chúc em nó nhanh khỏi bệnh