cần anh e diễn đàn giúp đỡ

nguyenhoa142

chào a/e diễn đàn
e có chú chim đã dứng lồng rất dạn,nỗi khổ là mỗi lần e đem tới cội để đợi kê lổng chim khác là e nó lại ríu lưỡi hót ko lên giọng được mà đem ra ra thì một hồi lâu e nó mới cất được hai ba tiếng mong mọi người giúp giùm để e nó hết ạ
e xin chân thành cảm ơn

xấu.điên

thế thường trước khi đi trường, chim của bạn ở nhà có hót căng ko, có thể chim của bạn đi chưa quen nơi chim đông bạn nên treo biên trước

lenhattan

Bạn nuôi chim con lên ak?nó còn tơ lắm phải ko bạn. Vi mình củng có 1 em nuôi từ nhỏ lên và ra cội lần đầu củng y như vậy. Mình nghỉ bạn nên cho em nó đi dợt nhiều cho căng với phải ra cội quen em nó mới tung hoành được. Chúc em nó sớm thu phục dc nhìu chiến binh hay

vukienvp

Như vậy là chim bạn chưa căng lửa đâu. Mình cũng có một em chuyển từ Quảng Nam ra mất lửa lúc đầu đem ra cội chơi cũng kiểu như bạn tả( Mồm chỉ chíp chíp )
Nhưng giờ đi rợt nhiều chim bắt đầu căng lửa giờ chơi rất hay. Có vài lời chia sẻ mong bạn sơm có chú chim hay. Thân chào

N

namkiet

Guest
chào a/e diễn đàn
e có chú chim đã dứng lồng rất dạn,nỗi khổ là mỗi lần e đem tới cội để đợi kê lổng chim khác là e nó lại ríu lưỡi hót ko lên giọng được mà đem ra ra thì một hồi lâu e nó mới cất được hai ba tiếng mong mọi người giúp giùm để e nó hết ạ
e xin chân thành cảm ơn
Đem đi cội lần 1,2,3.... đến các lần tiếp theo thì bạn phải mở áo lồng từ từ để chim quen với cảnh vật và cội đấu đá, mới đi đánh nhau, chửi nhau lần đầu tiên thì lúc nào cũng bỡ ngỡ...
Phỉa kiên nhẫn bạn ah, đừng nóng vội mà hỏng chú chim, thân

thucdt

Chào Mào Xa Xứ
Về chim đi Cội, mình có vài ý thế này, nếu không phải AE đừng ném đá nhé.
Một điểm chung khi mang ra Cội là con chim đã có lửa.
- Trước khi mang ra Cội, bạn đã biết tính cách con chim mình thế nào rồi: Chơi mọi lúc, mọi nơi hay chỉ chơi trong 1 phạm vi, đi chỗ lạ ít chơi,.....
- Khi mang ra Cội, cứ để yên áo lồng đó và treo biên, để 1 lúc xem thế nào, nếu thấy chim mình chịu đấu giọng, mật độ sổ càng lúc càng dày thì con chim đã chịu chơi, bạn hé áo lồng ra 1 tí cho chim thấy cảnh vật và chim lạ, cứ để xem thái độ em nó thế nào, nếu em nó vẫn giữ được phong độ thì 1 lúc sau bạn bỏ hết áo lồng ra cho em nó chơi biên. Nếu bạn muốn cho thử vô giàn thì bạn lựa chỗ nào có con chim yếu bạn kè vô (không được kè với chim Pro). Nhất cử nhất động, từ lúc vừa tới Cội tới lúc hạ lồng xuống, bạn đều quan sát thái độ chim của mình, nếu nó chịu chơi thì không sao, còn thấy có dấu hiệu không chơi thì mạng xuống liền nhé.
Về tình hình chim của bạn, em nó chưa có lửa, vô giàn bị Khớp nên líu lưỡi là chính, bạn nên chăm cho nó căng căng 1 tí đã, đừng nóng vội kẻo nó bị đè mà tội nghiệp.
Thân chào!

nguyenhoa142

mình cũng đã làm như các bác đã chỉ nhưng e nó cũng chưa co tiến triển tốt hơn
mình nghĩ có khi nào e nó chưa đũ tôi ko ạhh

ducterry

bắt đầu cho nó từ việc kẹp biên giàn nhé, hoặc phủ áo lồng để cạng chỗ bạn ngồi, để chim tập chơi từ từ mới kẹp vào giữa được. đây cũng là lý do tại sao anh em bán chim đều quảng cáo "chim có thái độ tốt", hay khách đều hỏi "chim có đấu đá gì không"

nguyenhoa142

chim mình đứngh cầu dạn lắn rồi chắc minh tiễn e nó đin để kiến e mới về chơi chứ zậy buồn lắm lắm luôn
bác nào tư vấn cho e để kiếm một e để ra cội hoăc nhâm nhâm ly cafe ngồi nghe e nó chơi với mọi người cho vuiiii
cảm ơn các anh e nhiều nhiều