Cần bàn luận và tìm hiểu như thế nào là chim đã có lửa

jamaica20

em cũng mới tập tọe chơi thôi nên cần học hỏi nhiều
trên dđ có rất nhiều ý kiến về chim bắt đầu vào lửa và đang căng lửa
nên em lập topic này để các cao thủ cùng vào san sẻ chút kinh nghiệm quý báu cho em cũng như các bạn đang tập chơi như em biết như thế nào là chim bắt đầu có lửa (sau này mới tính đến chuyện giữ lửa :D ) rất mong các ý kiến đóng góp của các cụ

chaomao^^py

Moderator

Dấu hiệu cơ bản nhất để biết chim đang vào lửa :
Họng chim: màu vàng đậm hơn bình thường, có cảm giác như đỏ sậm

Dáng chim: Đứng thẳng, sừng mào, ôm cầu rất đẹp ( cúp cầu chữ C )
Lông chim : ôm lông cho cảm gác chim thon gọn , củ tỏi nở, phồng to hơn bình thường ( nếu chim đã xếp đuôi 1 cọng thì sẽ thấy rất rỏ) .
Phân chim: vòn cục , không bệt vào đáy lồng

Thái độ : giăng cánh (bung cánh), siêng ra bọng và đảo đều , xục xạo , hay ro hoặc chẻ , múa
P/s mình chỉ có nhiêu đó ^^

soncao3008

Chim có lửa thì dễ nhận biết mà (những yếu tố như bạn ChaomaoPY nói ở trên), mình nghĩ bạn nên đặt câu hỏi là khi nào nhận biết được chim bắt đầu VÔ LỬA. Nhận biết được dấu hiệu này để chăm chim căng lửa.

jamaica20

Chim có lửa thì dễ nhận biết mà (những yếu tố như bạn ChaomaoPY nói ở trên), mình nghĩ bạn nên đặt câu hỏi là khi nào nhận biết được chim bắt đầu VÔ LỬA. Nhận biết được dấu hiệu này để chăm chim căng lửa.
bác bắn chúng tim đen của em rùi
vấn đề là làm sao để biết được chú chim cưng của mình bắt đầu có lửa vấn đề này quả là rất khó cho những người mới như em
thôi lại kê gạch ngồi hóng tiếp :D

hvkt_87

Cái này cũng khó thiệt!Có khi mô để ý đâu!Cứ thấy chim ngoài mà ché là bắt đầu chăm thôi!up xem có cao thủ nào vô giải thích hộ cái!

kingbirds_QN

Rất đơnn giản thôi bạn, hãy chăm sóc chú chim thật tốt, chế độ ăn uống tắm táp ngủ nghĩ và dợt dãi hợp lí .>>>>thế là 1 ngày bỗng thấy chú chim cưng có những biểu hiện như bạn Phuyen nêu đó.Chúc bạn có chú chim thật căng cứng.he

soncao3008

Để cho dễ mình nói với bạn thế này, theo kinh nghiệm của mình thì phân làm 2 loại.

Loại 1 : Chim bổi...
Lửa hay củi gì thì cũng còn tùy, nhưng để chơi giàn được thì phải mất thời gian chăm nom, đi cội từ 6 tháng đến 1 năm trở lên. Lúc đấy mình hãy xét đến chuyện lửa củi.

Loại 2 : Chim thuần...

Chim có lửa sẵn thì mang ra giàn là chơi ầm ầm rồi.

Chim chưa có lửa thì chắc bạn cũng đoán được rồi, ra đứng 1 cục. Lúc đấy mình mới nghĩ chuyện chăm lửa (với những người chưa có kinh nghiệm). Theo mình, bạn nên cho em nó một chế độ ăn uống, nghĩ ngơi, tắm nắng, tắm nước, mồi tươi một cách bài bản (có thể tham khảo thêm 1 số bài trong diễn đàn). Trong thời gian chăm, lúc đấy mình sẽ bắt đầu phát hiện chuyện có lửa hay không có lửa ở con chim (cứ nuôi có kinh nghiệm đi rồi bạn sẽ tự khắc nhận biết, chứ thật sự nói ra mà ko hình dung được cũng khó), nhưng mình có thể chia sẽ con chim bắt đầu vào lửa là khi nó có thái độ lăng xăng, giọng sổ rát hơn mọi ngày, chim có thái độ rò khi trùm áo lồng, kè chim có biểu hiện đứng cúp cầu, mặt láo liêng, bọng ra đều....

Vài lời chia sẽ.

viet

Chào Mào Diêu Trì
Mọi vấn đề về hình thức bên ngoài đều thể hiện trạng thái con chim, chưa thể nói về con chim có lửa hay không có lửa, ví dụ: chim lông ôm sát thể hiện bộ lông chú chim đã hoàn chỉnh về độ già của lông và trạng thái lông con chim đã tốt, phân chim: nói lên vấn đề dinh dưỡng của thức ăn là phù hợp với chú chim. Lửa ae hiểu thế nào là lửa? Theo tôi, khai niệm này thể hiện độ hung hăng của con chim, giống như con chim ngoài trời đến thời điểm sinh sản, lúc đó trạng thái chim rất hung hăng, nếu gặp đối thủ lạ nó sẽ dùng mọi cách dọa nạt đối thủ, và cuối cùng nếu không được nó sẽ lao vào chiến đấu. Do đó, theo những gì mình trải qua, 'Lửa' thể hiện thái độ chú chim, và muốn biết chú chim bắt đầu vào lửa hay lửa đến mức độ nào, bạn chú ý thái độ chú chim khi ra cội hoặc gặp chim lạ. Chúc ae sức khỏe.

N

namkiet

Guest
em cũng mới tập tọe chơi thôi nên cần học hỏi nhiều
trên dđ có rất nhiều ý kiến về chim bắt đầu vào lửa và đang căng lửa
nên em lập topic này để các cao thủ cùng vào san sẻ chút kinh nghiệm quý báu cho em cũng như các bạn đang tập chơi như em biết như thế nào là chim bắt đầu có lửa (sau này mới tính đến chuyện giữ lửa :D ) rất mong các ý kiến đóng góp của các cụ
Chào em, theo anh thì chim có lửa là hót nhiều, khi em kẹp chim lạ vào thì chim của em sẽ thể hiện thái độ ngay như bung cánh, chớp cánh, ra giọng dọa nạt, dáng thẳng đứng.
Nói chính xác hơn là khi chim có lửa thì chim sẽ hót, đấu đá bất kể mọi nơi, cho dù là chim lạ hay chim quen. Quan trọng là khi biết chim đã có lửa thì mình nên giữ được lửa như thế nào thôi.
Thân