Cần giúp đỡ bẫy chào mào

dungzopt

Chủ nhật tuần vừa qua đi bẫy , gặp một đôi chào mào ở khu vườn mít. Bẫy cả buổi sáng mà bổi chỉ hót đấu chứ không chịu đá lồng. Chiều nay rảnh rỗi nên lại tới thăm em nó. Treo mồi lên là em nó lại tới luôn , đấu với mồi hơn một tiếng đồng hồ mà vẫn không đá lồng. Mình quan sát em nó và cho rằng thung nó ở cây mít , treo mồi ở cây đó mà em nó vẫn không chịu đá. Hơn 17 giờ đành hạ mồi trở về nhà. các bác có kinh nghiệm nào chỉ giáo giúp với nhé. Em chỉ biết bẫy đấu chứ bẫy nhựa và lưới thì chưa làm bao giờ cả. Có cách nào hay để thu phục em nó không . Mọi người nhiệt tình góp ý nhé . Thanks.

minhmoqt

theo kn của mình thì bạn nên theo dõi em nó lúc chập tối xem nó ngủ ở cây nào.rồi sáng bạn lên hiện trường giàn trận thật sớm(cái này tren dd có nhiều bài hướng dẫn bạn chịu khó tìm nhá).em nó vừa ngủ dậy thấy có kẻ lạ mặt đến xâm chiếm là ức chế lao vào ngay.còn cách này nà k dc thì bạn nên mượn chú mồi thiện chiến vào.nếu k dc nữa thì mình cũng chịu.đôi lời góp ý.thân.

TVC

theo kn của mình thì bạn nên theo dõi em nó lúc chập tối xem nó ngủ ở cây nào.rồi sáng bạn lên hiện trường giàn trận thật sớm(cái này tren dd có nhiều bài hướng dẫn bạn chịu khó tìm nhá).em nó vừa ngủ dậy thấy có kẻ lạ mặt đến xâm chiếm là ức chế lao vào ngay.còn cách này nà k dc thì bạn nên mượn chú mồi thiện chiến vào.nếu k dc nữa thì mình cũng chịu.đôi lời góp ý.thân.

Mình cũng đang gặp trường hợp tương tự với chú bổi ngũ đoản đây. Chắc do mấy tháng trước mình bắt của nó 2 đứa con (má trắng) nên giờ nó cạch lồng bẫy rồi. Cứ treo lên là nó có mặt ngay, đứng sát lồng chỉ vài gang tay những chỉ hót đấu, đấu đã rồi thì rỉa lông xong lại đấu... có hôm mình kiên nhẫn đợi 3 tiếng đồng hồ nó vẫn cứ đấu như vậy chứ nhất quyết không lao và đá. Phục mấy hôm rồi mà ko ăn thua gì. Thà nó đá hông còn có cách bắt, nếu không chịu đá thì bó tay, mình chào thua luôn con này.

tranhuumanh

Mình có chút góp ý như này nhé! bẫy đấu có 4 cái : Nhất mồi tốt, nhì lụp ngon, tam địa thế, tứ bổi sung. Ở đây nếu mồi bác tốt rồi thì phải xem lại lụp, ngụy trang tốt vào, hoặc thay loại lồng bẫy kiểu khác, có 1 số con bị sập 1 lần ở đâu đó xong nhớ kiểu lồng nên ko vào. thứ 2 là địa thế.. có con đúng thung, cành thế đẹp, nhưng phải treo cành cao gần tận ngọn mới đá, thứ 3 là bổi sung. Mùa này chim đa số ko căng, mấy hôm nay trời lạnh, càng kém lửa, theo em bác nên ủ mồi tầm 10h sáng hãy treo, tầm đấy có nắng chim sung hơn. Còn một điều nữa là em thấy bác bẫy 2 ngày rồi chưa dc nếu cứ tiếp như vậy sẽ dẫn đến nhờn mặt mồi ( như kiểu chim cùng nhà quen mặt nhau ấy) như vậy càng khó bẫy. bác ủ mồi 1-2 hôm để nó quên mặt, đợi hoom nào tầm 9-10h sáng trời hửng nắng bác treo mồi lên cây, cành cao vào, chú ý cành thế xung quanh nữa tỉ lệ sẽ cao hơn...
Chúc bác may mắn!

dungzopt

Cảm ơn hai bác nhiều , có lẽ đúng vậy bởi em để ý trước khi đấu với mồi em bổi bao giờ cũng đậu ở ngọn cây hồng hót lại. Em sẽ treo cành cao hơn xem sao. Thứ 7 tuần này chắc chắn sẽ hỏi thăm em nó vì kết em nó quá rồi , nghe em nó hót mà mê luôn.

vietnguyenb2

hôm trước e vừa bẫy được 1 chú. phục mất mẩy buổi mới được. cũng giống các bác. giương mồi lên là e nó về ngay. đứng hót và đảo giọng liên tục. e bẫy mất 4 buổi. tới buổi thứ 4 thì e đi sớm. mặt trời vừa lên là e đã treo mồi. chim về ngay. chuyền cành mãi mới về chung cái cây con con. bổi nó múa mà mồi e thì cứ giang cánh với ché. sau 30 phút cũng tạch. bác cố gắng đi sớm tí. khi đã trúng thung thì có lẽ sẽ chết. nếu không bác đổi mồi đi

ducviet2510

Mình cũng đang gặp trường hợp tương tự với chú bổi ngũ đoản đây. Chắc do mấy tháng trước mình bắt của nó 2 đứa con (má trắng) nên giờ nó cạch lồng bẫy rồi. Cứ treo lên là nó có mặt ngay, đứng sát lồng chỉ vài gang tay những chỉ hót đấu, đấu đã rồi thì rỉa lông xong lại đấu... có hôm mình kiên nhẫn đợi 3 tiếng đồng hồ nó vẫn cứ đấu như vậy chứ nhất quyết không lao và đá. Phục mấy hôm rồi mà ko ăn thua gì. Thà nó đá hông còn có cách bắt, nếu không chịu đá thì bó tay, mình chào thua luôn con này.
cho e bổi vào,đấu chán với mồi thấy ko ăn đc mồi nên nản,cho e bổi vô là nó lao vào cắn xé e bổi ngay bác ôi:D

vietthangek

Còn nữa. Nếu chổ huynh đệ có chim mái, bạn cho vào lồng bẫy mang tới chọn thế như bẫy mọi khi ! Bắt bà chị trước, ông anh cất bước vào sau. Nếu không được nữa thì bác lấy cái lồng bẫy chẳng cho chim vào, ngụy trang khéo léo cho trái cây, và mấy em cào cào móc vào nữa.

2anhchuoi

Bác vietthangek nói chuẩn đó, mình hay đi bẫy và nhà lúc nào cũng có chim mái để thu phục những con cứng đầu, mùa này chim bắt đầu cặp kè rồi nên bác cho con mài vào lồng bẫy, chuối và buộc mấy con sâu vào cầut tử cho nó ngoe nguẩy thì khả năng bắt dc cao hơn. Chúc bác sớm thành công.

huynguyensg

nếu đã chắc chắn đó là 1 em chim hay, bẫy cho bằng đc thì....mua keo về trét mấy cái cây xung quanh lụp, thế nào em nó cũng dính đòn :D

TVC

nếu đã chắc chắn đó là 1 em chim hay, bẫy cho bằng đc thì....mua keo về trét mấy cái cây xung quanh lụp, thế nào em nó cũng dính đòn :D

Là thế tội nghiệp em nó quá, mới hết mùa ss và thay lông nên chắc bổi rừng chưa căng.
Chờ thời gian nữa, lựa hôm trời nắng đẹp làm quả nữa rồi tính tiếp :)

CMQN

Nên có 2mồi,1e hung 1e hay múa,tầm4h chiều bạn mang con hung đi đấu,hsau mang e hay múa,wa hsau nữa đem,2con đi cùng treo cùng 1cây thế nào bổi ở ngoài cũng fải chịu đá,sẽ bắt đc e nó thui.nếu ko chịu xuống đá nữa thì đem e mái bẫy 3 hôm liên tiếp,,sau đó kèm mồi hung với chim mái thì fải bắt đc,bạn thử đi xem sao,cách này mh dùng để bắt chim vùng đã wen lồng bẫy hoặc đã từng bị bẫy đập mà chưa bắt đc..

huynguyensg

Là thế tội nghiệp em nó quá, mới hết mùa ss và thay lông nên chắc bổi rừng chưa căng.
Chờ thời gian nữa, lựa hôm trời nắng đẹp làm quả nữa rồi tính tiếp :)

chung quy cũng là đưa em về chuồng thôi anh :D
bẫy lụp để lựa những con "chiến", có tố chất,....chứ ko như bẫy lưới ko biết con nào hay dở
nếu đã chắc chắn nó hay thì cách nào cũng như nhau cả, mà bẫy lụp sợ em nó giật mình còn nhát dữ nữa, chứ dính keo từ từ lại gỡ đỡ hơn chút hjhhj

huyphamnt

Chủ nhật tuần vừa qua đi bẫy , gặp một đôi chào mào ở khu vườn mít. Bẫy cả buổi sáng mà bổi chỉ hót đấu chứ không chịu đá lồng. Chiều nay rảnh rỗi nên lại tới thăm em nó. Treo mồi lên là em nó lại tới luôn , đấu với mồi hơn một tiếng đồng hồ mà vẫn không đá lồng. Mình quan sát em nó và cho rằng thung nó ở cây mít , treo mồi ở cây đó mà em nó vẫn không chịu đá. Hơn 17 giờ đành hạ mồi trở về nhà. các bác có kinh nghiệm nào chỉ giáo giúp với nhé. Em chỉ biết bẫy đấu chứ bẫy nhựa và lưới thì chưa làm bao giờ cả. Có cách nào hay để thu phục em nó không . Mọi người nhiệt tình gó
p ý nhé . Thanks.
Không biết bạn ở đâu có thể cho mình ké đi bẫy được ko bạn , mình không có ý kiến gì hết chỉ ham đi bẫy chim thôi .