Cần giúp đỡ về lựa chọn chim già rừng!!!

whynot

Mình vừa lựa đc ở tiệm chăm sóc chim 1 con già rừng nhưng bị liệt chân,ng ta muốn phóng sinh đi.Mình thấy chân nó đóng bốt luôn rồi mà đi giọng kép 6-7 âm,mỗi tội là rất ít sổ giọng,chỉ khi nào solo em nó mới sổ giọng nhiều thôi(đc 3-5p).Mình có thể dựa theo tiêu chí này để chọn chim già rừng không mọi người?Vì khi đi mua về nếu bổi quá cũng khó mà nghe giọng,nên mình định dựa vào bốt chân để lựa chọn chim già.
Rất mong đc mọi người chỉ bảo,xin cảm ơn!!!

bin_ballad

Nếu như bạn nói chẳng lẽ người ta nuôi chim non lên cỡ khoảng 4, 5 năm cũng không bao giờ lên bốt chân sao? Quan trọng là giọng hót thôi bạn à!

whynot

Nếu như bạn nói chẳng lẽ người ta nuôi chim non lên cỡ khoảng 4, 5 năm cũng không bao giờ lên bốt chân sao? Quan trọng là giọng hót thôi bạn à!
Cảm ơn bạn,nhưng nếu là nghe giọng thì phải là 1 ng lão làng rồi thì mới phân biệt đc,chứ bjo bảo đi ngồi đợi mấy con chim mới bẫy về bị thột khi nào cho hót@@(trừ khi mình đi bẫy cùng).

RauBien

Hình như chim mang bốt là chim già lồng chứ không phải già rừng. mình thường thấy chim nuôi 4-5 tuổi lồng hay mang bốt, chứ chưa thấy chim già rừng bắt hay bẩy bán ở tiệm mà mang bốt cả. vài ý kiến có gì không phải bỏ qua nhé.

tinikonichiwa

Loving you Chào Mào
Hình như chim mang bốt là chim già lồng chứ không phải già rừng. mình thường thấy chim nuôi 4-5 tuổi lồng hay mang bốt, chứ chưa thấy chim già rừng bắt hay bẩy bán ở tiệm mà mang bốt cả. vài ý kiến có gì không phải bỏ qua nhé.

Bác này nói chuẩn nè!!!

Mrbin

Ai bảo chim già rừng là ko có mang bốt.mấy con chim bác mua ngoài tiệm mà bác bảo già rừng bác có xác định đc nó bao nhiêu mùa rừng ko.nếu nó chỉ mới đc 1 mùa rưng thì lấy đâu ra bốt mà đi.bác muốn nhìn bổi già rừng ,chân bạc phếch sừng dày cộm thì qua nhà em coi nè.em mới bắt ngoài tiệm đó

sinzum

E thấy ý kiến này đúng vote cho 1 phiếu nè.
Ai bảo chim già rừng là ko có mang bốt.mấy con chim bác mua ngoài tiệm mà bác bảo già rừng bác có xác định đc nó bao nhiêu mùa rừng ko.nếu nó chỉ mới đc 1 mùa rưng thì lấy đâu ra bốt mà đi.bác muốn nhìn bổi già rừng ,chân bạc phếch sừng dày cộm thì qua nhà em coi nè.em mới bắt ngoài tiệm đó
Ngoài tiệm mà, hì hì, sao biết được chứ đúng ko nè. e thì chỉ nghe nói nuôi lồng mới lên bốt chân thôi. e xin mạn phép hỏi 1 câu bác nhé. Bác đã từng đi bẫy lần nào chưa ??? ( e thì chưa, hihi ). Và bác đã chứng kiến con già rừng nào dính bẫy mà mang bốt chưa ??? E chỉ hỏi để biết thêm kinh nghiệm thôi, hihi.

cmdienkhanh

Đặt điểm chim già là chân đóng bố ( mang bốt) ko kể chim lồng lâu năm hay ngoài tự nhiên, nhưng lớp bố này chúng có thể tự lột đc trong quá trình sống của chúng, theo mình bik thì chim tự nhiên lớp bố này sẽ mỏng và mau lột hơn chim lồng vì ngoài tự nhiên chúng đc tự do bay nhảy và thức ăn cũng đầy đủ hơn nên chân chim ít đống bốt.

N

namkiet

Guest
Mình xin đóng góp một số ý kiến thế này.
Chim già mùa ngoài rừng gọi là già rừng thường thì cuối lông cánh, lông đuôi thường bị xơ chứng tỏ chim bay nhiều, chân thì tuỳ con vì đa số chim già rừng thì chân có dấu hiệu khô đét. mặt thì lanh lợi và liến thoáng vì chứng tỏ đã tránh được nhiều mối đe doạ nên rất cảnh giác, mỏ thì đen bóng và sứt một vài chỗ chứng tỏ ngoài rừng tranh giành thức ăn, đánh nhau với kẻ thù để tranh giành lãnh thổ và bạn tình.
nếu là chim bẫy lưới thì chỉ có khoảng vài con trong bầy thôi vì loại này rất tinh ranh, khó mà bẫy lưới được.
Nếu bẫy đấu thì sẽ biết rõ ràng hơn vì con già mùa thì ngoài rừng đấu với mồi rất chi là bền chim, nết doạ nạt, ché chéc, bung cánh.thêm một chi tiết nữa khi bẫy đấu gặp chim già rừng thì nó sẽ rất cảnh giác khi chung cây đấu với mồi, nhưng khi say mồi rồi thì luôn đeo sát lồng mồi cho dù người đi bẫy có đứng gần khoảng vài mét.
Có chút ít kih nghiệm xin chia sẻ với ae diễn đàn, nếu ae có thêm kn nữa thì mình xin học hỏi thêm nha.
Thân chào
Tuấn

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Bác cứ thuần em nó xem sao, sẽ khó, nhưng nếu thành công thì quá tuyệt rồi, ráng thúc cám, tắm táp phơi nắng + kè chim cho em nó mau lên nhé. Chúc mừng bác.

Thân, black_fish9402

whynot

Chim già mùa ngoài rừng gọi là già rừng thường thì cuối lông cánh, lông đuôi thường bị xơ chứng tỏ chim bay nhiều, chân thì tuỳ con vì đa số chim già rừng thì chân có dấu hiệu khô đét. mặt thì lanh lợi và liến thoáng vì chứng tỏ đã tránh được nhiều mối đe doạ nên rất cảnh giác, mỏ thì đen bóng và sứt một vài chỗ chứng tỏ ngoài rừng tranh giành thức ăn, đánh nhau với kẻ thù để tranh giành lãnh thổ và bạn tình.
nếu là chim bẫy lưới thì chỉ có khoảng vài con trong bầy thôi vì loại này rất tinh ranh, khó mà bẫy lưới được.
Nếu bẫy đấu thì sẽ biết rõ ràng hơn vì con già mùa thì ngoài rừng đấu với mồi rất chi là bền chim, nết doạ nạt, ché chéc, bung cánh.thêm một chi tiết nữa khi bẫy đấu gặp chim già rừng thì nó sẽ rất cảnh giác khi chung cây đấu với mồi, nhưng khi say mồi rồi thì luôn đeo sát lồng mồi cho dù người đi bẫy có đứng gần khoảng vài mét.
Có chút ít kih nghiệm xin chia sẻ với ae diễn đàn, nếu ae có thêm kn nữa thì mình xin học hỏi thêm nha.
Thân chào
Tuấn
Cảm ơn lão làng,đúng là kinh nghiệm rất quý báu.Chắc phải lội rừng theo mấy tay săn chim để bắt con già rừng theo kinh nghiệm của bác quá.

Bác cứ thuần em nó xem sao, sẽ khó, nhưng nếu thành công thì quá tuyệt rồi, ráng thúc cám, tắm táp phơi nắng + kè chim cho em nó mau lên nhé. Chúc mừng bác.

Thân, black_fish9402
Em nó hay thật nhưng mà mỗi tội chân bị bại,lúc nhảy thì vẫn bám 2 chân,chân không tật,đứng 1 lúc thì nó co 1 chân lên(không giấu vào lông như khi bị lạnh),và đậu co chân 1 lúc thì nằm trên cầu luôn bác ạ.Để mai mình chụp anh nhờ các lão làng chỉ hộ cách chữa với.Cảm ơn vì lời khen:D

caube1002

Thân chào
Tuấn
bác nói chuẩn men. bổ sung thêm 1 chút là chim già rừng lông chuyển màu nâu nhạt, đặc biệt là ở phần ngọn của lông cánh và đuôi không còn đen nữa.