cần hỏi kinh nghiệm ép bổi theo kiểu bắt nhịn đói

jamaica20

tình hình em đang có con bổi già quá nhát 5 tháng mà người đứng cách lồng 2-3m là bắt đầu phi ầm ầm
đang tính ép nhịn đói nhưng....
em là thợ mộc sáng 7g45 ra khỏi nhà 12g thì về ăn cơm 13g30 lại bắt đầu đi làm 6g về tới nhà
em đã thử ép như thế này ạ
tối trước khi cho chim đi ngủ em bỏ cóng cám ra ngoài chỉ để lại cóng nước
sáng dậy chỉ hé áo lồng ra và coi xem cóng nước có còn không nếu hết thì em châm thêm và không cho cóng cám
trưa đi làm về ăn cơm xong quay ra ngó lồng nhưng em nó vẫn còn khá linh hoạt và vẫn tung như hứng
em nhử bằng 1 miếng chuối mà nó không thèm xuống ăn sau em dùng 1 chiếc que dài khoảng 30cm cắm vào miếng chuối rồi nhử nhưng em nó vẫn không thèm ăn
để lồng ra xa quan sát thì thấy em nó lùng xục dưới đáy lồng và xé giấy lót
vậy em muốn hỏi các bác có kinh nghiệm đi trước cho em xin vài lời khuyên với ạ
và em phải làm sao với em nó bây giờ ạ

ngày đầu nó lâu đuối lắm bác ạ! bác đợi đến khi nào nó xù lông bay không nổi nữa hãy cho nó ăn 1 ít. không cần đút ăn liền làm vài lần rồi hãy thứ bằng cách đút tay.... chúc bạn thành công

nhocloclaoca

E thử cách này rồi bác à , lúc nó đói thì nó dạn lắm , nhưng một thời gian cho ăn bt lại thì nó nhát lại

rungxanh777

tình hình em đang có con bổi già quá nhát 5 tháng mà người đứng cách lồng 2-3m là bắt đầu phi ầm ầm
em là thợ mộc sáng 7g45 ra khỏi nhà 12g thì về ăn cơm 13g30 lại bắt đầu đi làm 6g về tới nhà
sáng dậy chỉ hé áo lồng ra và coi xem cóng nước có còn không nếu hết thì em châm thêm và không cho cóng cám
trưa đi làm về ăn cơm xong quay ra ngó lồng nhưng em nó vẫn còn khá linh hoạt và vẫn tung như hứng
em nhử bằng 1 miếng chuối mà nó không thèm xuống ăn sau em dùng 1 chiếc que dài khoảng 30cm cắm vào miếng chuối rồi nhử nhưng em nó vẫn không thèm ăn

Theo ý kiến cá nhân của mình thì không nên ép dạn bằng phương pháp bỏ đói chim.
Chim bị đói sẽ dễ dẫn đến suy chim, rất khó để vực dậy. Thực sự nhìn con chim không có chút lửa nào sẽ dễ nản và bỏ cuộc lắm.
Đối với mình thì " Không sợ chim nhát chỉ sợ chim không có lửa"
Vài lời góp ý cùng bạn. Thân.
p/s: Thực sự thì mình cũng chưa thuần được e bổi nào ra hồn nào.hi

NTTrung

Không nên ép bằng cách bỏ đói nhé bạn ép bằng cách đó sẽ làm gầy con chim mà nó cắn giấy lót lồng là ko tốt chút nào đâu nhé ==> nó sẽ tụt lửa và sẽ khó thuần hơn mà thuần được thì sau này lại mất 1 time mà vực lại con chim nên cứ thuần theo cách tự nhiên đó là mỗi sáng cho e nó khoảng 3 con châu chấu đầu tiên bạn bỏ 1 con vào rồi đứng ra xa 1 khoảng nhất đinh sau khi thấy e nó ăn rồi thì lại tiếp tục ...đến khi hết 3 con ( chỉ mất tầm 5-7 phút ) rồi teo qua chỗ có người đi lại hé áo lồng trưa đi làm về tắm cho e nó tăm xong lại cho tiếp 2 châu chấu ( bạn thử để ý mà xem sau khi chim tắm xong sẽ rất thèm mồi tươi ) cũng làm tương tự như buổi sáng phơi nắng xong cho vào chỗ dâm mát đén chiều thì đậy áo lồng cho vào chỗ yên tĩnh cho nó ngủ
Thuần chim là phải kiên trì ko đc nóng vội ép quá sẽ làm hỏng con chim '' Dục tốc bất đạt''
Chúc bạn thuần đc e nó

Ps : Mình ở kim quan thạch thất đây ae cùng quế hehe

giabaooi

Ngày xưa có con bay vu vu toạc hết đầu
bổi già, chăm tự nhiên giờ nó rất đứng
lồng.Cần kiên nhẫn tiếp xúc với nó nhiều chút

dungchaomaovt

cùng quan điểm với 2 bác ở trên, và bạn chịu khó cho nó tắm nhiều nó sẽ mau dạn.

logach123

Tôi thuần chim theo kiểu, thức ăn, chuối, nước lúc nào cũng có trong lồng, không để thừa mứa, theo năm tháng nó sẽ dạn theo kiểu khỏe mạnh và sung sức :)

ducai

em đang ép theo kiểu này + trùm áo.. sẽ trl cho mọi ngưởi ngày khi có dc kết quả

cocghe

Mọi ngừoi ai cũng thích nó thuần nhanh nhỉ, mình thì ko wan trọng vấn đề này lắm, miễn là chơi ok là ok thôi

Jack Dam

Thuần như bạn là đặc biệt k tốt, vì chim bỏ đói ngày 1 ngày 2 thì nó vẫn có sức tung, nhưng nếu tình trạng này kéo dài chim sẽ suy dần và dễ dẫn đến các bệnh và tật

chaomaopr

thời gian bạn như vậy rất đủ e963 thuần kiểu bỏ đói.

b1 cho nó nhịn đói 2 ngày, nhớ có nước uống nhé.
b2 sáng ngày thứ 3 bạn bỏ vào cóng cám 5-7 hạt cám thôi và ngồi kế bên luôn. 5 phút nếu nó ko ăn đem cám ra ngoài. nếu ăn thì tốt và ko cho thêm
b3 trưa về bỏ hủ cám lúc sáng vào và ngồi như lúc sáng
b4. chiều về cũng bỏ vào 5-7 hạt cám thôi ngồi kế bên luôn. ko ăn lấy ra.
b5 sáng hôm sau lại làm như vậy.
khoảng 5 ngày sau thì tiến hành như sau
b1 sáng cám con cào cào đưa vào. 5 phút ko ăn thì thôi thì thôi
b2 trưa về làm như lúc sáng ko ăn thì lấy ra nếu ăn thì đút thêm 2 con
b3 chiều về cũng làm như vậy va2 cho thêm 7 hạt cám cho em nó ăn cầm hơi.
bạn làm vậy thêm 3-5 ngày thì tạm ổn.
tiếp đến bạn sẽ cho nhịn buổi sáng trưa về cho tắm và lúc tắm xong đút cho vài con cào cào. chiều về cho khoảng 20 hạt cám.
làm vậy khoảng 2 tuần nau74 con chim gặp bạn nó đứng lồng luôn.

Lưu ý: trong giai đoạn này chim ốm nhom ko hót hét gì cả nhé anh bạn. và sau giai đoạn này thì bổi bổ nhiều nhưng cào cào phải đút chứ ko bỏ vô hủ nhé. không khuyến khích dùng cách này.

hoangjtam

bạn cứ chăm bình thường dù gì thì cũng 2-3 mùa mới chơi được khi con chim nó có lửa tự khắc nó sẽ dạn.thường xuyên tiếp xúc đút sâu cào cào.

duongnhiet

Member
Nên thuần trong khoảng thời gian trước đợt thay lông đầu tiên. Để cảng lâu thì tính kiên nhẫn càng giảm.

tosudoc

góp ít chử nhé các bác.
Thứ nhất muốn thuần chim bổi thì nên cố gắn làm mọi thứ để giữ lữa từ khi mới bẩy về được ( mình chỉ chơi và thuần chim bổi đánh lồng ), tắm và cho chim ăn đầy đủ. Nuôi lồng nan dày, kích thước 300x300. khi nuôi ở nhà thì trùm chữ A để nơi khá yên tĩnh nhưng vẫn có chim thuần. Vẫn cho chim đi dợt, đấu nhưng để xa người một chút, dợt với lại chim bổi cùng lứa tuổi thì càng rất tốt. đó là cách duy nhất để mình thuần chim bổi.

góp ít chử nhé các bác.
Thứ nhất muốn thuần chim bổi thì nên cố gắn làm mọi thứ để giữ lữa từ khi mới bẩy về được ( mình chỉ chơi và thuần chim bổi đánh lồng ), tắm và cho chim ăn đầy đủ. Nuôi lồng nan dày, kích thước 300x300. khi nuôi ở nhà thì trùm chữ A để nơi khá yên tĩnh nhưng vẫn có chim thuần. Vẫn cho chim đi dợt, đấu nhưng để xa người một chút, dợt với lại chim bổi cùng lứa tuổi thì càng rất tốt. đó là cách duy nhất để mình thuần chim bổi.
Chuẩn đó, giữ lửa rừng cho chim sẽ là nhanh và hiệu quả...con chim mạnh khỏe, căng lửa sẽ bạo hót, bạo đấu và nhanh dạn người...Nếu chim lông lá đã xong cố gắng đừng để nó tụt lông...nhiều loại cám làm chim rừng ăn vào tụt lông thì rất phí lửa rừng...