Cần sự giúp đở của ae. CM mình bị đờm

ĐKL?hao12345

tình hình là chú chào mào cũng 3 mùa nhà mình hôm thấy yếu yếu. Hôm nay phát hiện chú ấy bị đờm lúc bắt ra cho uống nước mật ong thì thấy chú uống xong vẩy mỏ ra thấy nước giống như nước miếng của người dẻo dẻo và nhớt mình đoán là đờm. Còn hiện tượng thì đứng 1 chổ hay chép chép miệng, ít linh hoạt, biến ăn( mình lo không ăn mất sức sẽ ra đi). Do mình cũng có nuôi gà nên mình thấy hiện tượng này giống bệnh ho gió ở gà or CRĐ
AE nào bị tình trạng này rồi giúp mình với

doan nguyen

bác ở đăklăk đúng ko ? e thì chim bị e lấy tỏi giã nát pha với nước sôi, để nguội lọc bã lấy nước cho uống, bã bỏ xuống đáy lồng trùm áo lồng, kết hợp cho ăn cam. ko tắm nắng, ko tắm nước treo nơi yên tĩnh. chút ít kinh nghiệm hy vọng có ý cho bác. Thân.

doan nguyen

một lần chừng 3 nhánh ( tép ) là đủ nếu to thì 2, pha sao chu đủ uống trong ngày nhé.

cún

cho e ké topic nhé ! e cũng mới bắt 1 chú bổi chim vụ vừa rồi.và khi e sách lồng nó tung lồng cũng k phải mạnh mà thỉnh thoảng e nghe thấy tiếng khẹch khẹc nhưg vẫn hót bình thường có điều hót hơi nhỏ :( .k biết có phải bị sao k nưã vì chỉ khi cầm vào lồng nó nhảy mới có tiếng khẹc thôi.bác nào từng gặp trường hợp như e rồi cho e cách chữa với

ĐKL?hao12345

mình cũng đăklăk nè, mình ở lăk
Mình thì ở tại BMT.
Chú chim đã không qua khỏi và ra đi. Do tình trạng khi ăn vào không xuống được mà nằm ngay cổ.Khi vảy mỏ thức ăn có trong cổ bay ra ngoài hết và mất sức và đã ra đi chiều nay. hithit

ĐKL?hao12345

cho e ké topic nhé ! e cũng mới bắt 1 chú bổi chim vụ vừa rồi.và khi e sách lồng nó tung lồng cũng k phải mạnh mà thỉnh thoảng e nghe thấy tiếng khẹch khẹc nhưg vẫn hót bình thường có điều hót hơi nhỏ :( .k biết có phải bị sao k nưã vì chỉ khi cầm vào lồng nó nhảy mới có tiếng khẹc thôi.bác nào từng gặp trường hợp như e rồi cho e cách chữa với
bạn có cảm nhận thấy tiếng khò khò nhẹ nhẹ không nếu có thì chính là bệnh đó

cún

bạn có cảm nhận thấy tiếng khò khò nhẹ nhẹ không nếu có thì chính là bệnh đó
khò khò thì e chưa nghe thấy a à ! chỉ mỗi tiếng khẹc 2 cái rồi thôi thôi :( .mà e thấy nó cũng hót nhỏ...nhưng vì k biết giọng nó nhỏ hay là bị bệnh nữa vì khi bẫy e k đc nghe nó hót :(

doan nguyen

nuôi chim cố gắng quan tâm e nó xíu có gì bất thường còn biết đường cứu chữa chứ. coi như là một bài học xương máu vậy mình cũng từng ra đi một e chữa hoài ko được nên phóng sinh luôn

cún

e cũng có 1con đổi loại cám nào phân cũng vẫn nát và sống..mỗi loại e đổi khoảng 15ngày k thấy có hiện tượng là e bỏ.giờ cho ăn bavì :eek:

gaututi

bác ở đăklăk đúng ko ? e thì chim bị e lấy tỏi giã nát pha với nước sôi, để nguội lọc bã lấy nước cho uống, bã bỏ xuống đáy lồng trùm áo lồng, kết hợp cho ăn cam. ko tắm nắng, ko tắm nước treo nơi yên tĩnh. chút ít kinh nghiệm hy vọng có ý cho bác. Thân.
kinh nghiệm chuẩn ko cần chỉnh, phải học hỏi bác này sau này chim có bị bệnh