Cần tư vấn dòng CM Nam Giang!

anh2hp92

Có bác nào biết am hiểu về dòng chào mào Nam Giang không xin chỉ giáo cho em với! :)

linhu

Vùng này ae hay nhắc nhiều đến Bến Giằng và Thạnh Mỹ, dc ông anh tặng 1 em bổi Bến Giằng cầm hơn 2 năm chỉ thích mồi tươi và trái cây, cám mùa này mới ngấm sơ sơ, phân bớt nát và vào khuôn, giọng thổ nghe rất thích vì nghe êm tai. Mới cầm dc 1 em nên cảm nhận bổi NG khó chịu, giọng hay.

midavina

Nam Giang là giáp với Đông Giang và Tây Giang nên bạn cứ suy luận ra, tông giọng cũng gần giống nhau, chỉ có cái không có tit quật. Nói chung là hên xui, con nào già rừng thì đa phần hay à. Còn chim lưới thì vùng nào cũng thế thôi, kể cả sông kol, giọng ko già thì ko hay thôi.

cocghe

Tốt hơn cứ chơi mấy em già là ok.mình chỉ thích chim già càng già càng thích tuy hơi khó thuần,nhung chơi thì thôi rồi

anh2hp92

Tôi được 1 người bạn cho con nam giang nhưng chưa biết về dòng này, được 1 tháng rồi mà toàn thấy sổ giọng đơn. Nên mới nhờ anh em giúp!

quang_khuyen

Hiện đang cầm một em chà vành 16 tháng lồng và một em Thạnh mỹ 2 tháng lồng. Qua đánh giá bộ chim dài đẹp, về giọng thì tầm trung 6-8 âm nhưng ko có độ xoắn giọng như songkon, về nết thì chim nhát lâu thuần mặc dù chim bẩy đấu nhưng nhác chim và không dữ chim như các vùng songkon và tây giang.