Cần tư vấn về giọng chim Bãi Gạo Dương Hòa.

MrKhoaMars

Trước tiên cảm ơn anh em đã đọc bài.
Hiện mình đang kiếm giọng của một chú chim Bãi Gạo thuộc Dương Hòa. Không phải mình hỏi để mua mà muốn được nghe thử một lần. Hiện mình đã có một Khe dài và Khe vàng và mình rất thích giọng của nó. Nghe ae ở Huế nói có chỗ Bãi Gạo nằm giữa Thác Dài và KV giọng cũng rất tuyệt nên rất muốn nghe qua một lần. Diễn đàn mình ae nào có sở hữu thì chia sẻ mình nghe với nha.

mrsonrom

Trước tiên cảm ơn anh em đã đọc bài.
Hiện mình đang kiếm giọng của một chú chim Bãi Gạo thuộc Dương Hòa. Không phải mình hỏi để mua mà muốn được nghe thử một lần. Hiện mình đã có một Khe dài và Khe vàng và mình rất thích giọng của nó. Nghe ae ở Huế nói có chỗ Bãi Gạo nằm giữa Thác Dài và KV giọng cũng rất tuyệt nên rất muốn nghe qua một lần. Diễn đàn mình ae nào có sở hữu thì chia sẻ mình nghe với nha.

Bãi Gạo nữa là Dương Hòa nữa là Nam Đông . Nếu đi đi đương Nam đông dễ và gần hơn bạn ( đi ngã này bom đạn còn sót lại nhiều nên nguy hiểm lắm ) . Vùng này giờ cũng đã tiệt chim . Có hay chăng toàn chim sạn lồng bẫy đánh ko được .

mrsonrom

Mình xin nói thêm . Dương là vùng chim có giọng rất hay ở Huế . Điển hình có Mõ Tàu , 57 , khe dze . khe dài , khe vàng , khe cát ......còn mấy nơi nữa mà ko nhớ nỗi ( bác thông cảm ) . Nếu giọng hay và chuẩn của vùng này thì bạn nên tìm hiểu và nghe giọng Mõ Tàu và 57 . Đôi lời góp ý về dòng chim Dương Hòa

MrKhoaMars

Cảm ơn bác MrSon. Nhà có một con khe dài nó nả như đạn bắn. Mà nghe AE ngoài Nam đông nói giọng Bãi gạo nghe còn trong hơn nên rất muốn nghe thử. Có người nói giọng nó trong kiểu kiểu dòng Hương Sơn Nam Đông mà không biết thực hư thế nào. Vì nhà có con HS giọng lùa. Mình có đứa em ở chỗ này nó kêu sạn cũng hết luôn rồi bác ơi. Bẫy không được tụi nó xài keo hoặc lưới đủ kiểu để bắt nên tiệt rồi.

hoangtu7997

AE thảo luận toàn những dòng chim mình thích. Nhưng chưa có cơ hội sở hữu..
Thèm thật.
Thân!

MrKhoaMars

Cảm ơn bác Vucai. Hồi còn ở Huế cũng mấy lần xuống Truồi để kiếm chim. Mà giờ ít quá với lại sau tự nhiên mình lại không thích giọng chim dưới Truồi, có lẻ hồi đó sở hữu trúng con giọng không hay. Chỉ nói về giọng thôi nha còn đấu thì tùy con. Còn em KD thì đúng rồi, con này mà treo trong nhà mà ngồi ăn cơm là muốn ói ra với nó luôn, nó chuối ghê lắm. Mà hình như con KD bác nó ngoái nan. Bữa em KV em cũng bị xem chuyển qua 3 cầu thẳng tự nhiên hết. Nó ngoái nan dễ trị hơn ngoái cầu.
Một lần nữa cảm ơn bác chia sẻ.

Vu cai

Đã chuyển qua lồng tròn cầu ngang ko sao bạn ah,niên đam mê giọng các vùng chim ở huế,chia sẽ cùng các bạn.

MrKhoaMars

Mới xin được cái Clip em Bãi Gạo mà lại đang bị suy lại đang rớt lông do chủ nó mới mua trong bọn dân tộc ra. Bác nghe thử em nó có thuộc dòng chim đó không. Clip hơi ngắn và con chim hơi yếu.

chaupq.hue

Mình có 2 con Bãi Gạo đã 3 mùa lông nhưng vẫn chưa thuần lắm. Giọng rất tuyệt nhưng nói thật là cach được em nó ra giọng dài không phải dễ nên ghi lại clip cho đúng ý thì thật khó. Chim vùng DH giọng hót hay hơn nhiều so với mấy cái clip ở trên mạng. Chỉ tiếc là khi nó đấu căng, gặp đúng đối thủ thì những giọng đỉnh nhất nó mới chịu sổ ra (trên mạng những clip quay là khi nó không đấu nên chỉ có giọng thường thôi nên không cảm nhận được cái hay của giọng vùng này). Hẹn bạn một ngày nào đó mình sẽ up lên cho bạn nghe. Con chim Bãi Gạo giọng cực hay nhưng uy lực của giọng hót thì vẫn sau vùng Mỏ Tàu một bật. Theo mình, vùng Mỏ Tàu mới là đỉnh của giọng Dương Hòa, các vùng còn lại đều thua một bật.