Cầu hợp lý cho chào mào!

cmdienkhanh

Anh em có kinh nghiệm cho mình hỏi, theo lẽ tự nhiên thì mình nên làm cầu lượng ( cong) hay cầu thẳng cho chào mào là hợp lý nhất? để chú chim trong lồng đc cảm thấy tự nhiên ko bị vấp nhất? và bố trí bao nhiêu cầu đậu, và cách để cóng nước, thức ăn... cho hợp lý.
Ví dụ là loại lồng tròn 72 nan, Anh em cho mình ý kiến với.
Thanks a lot!

yeu-chaomao

1. Cầu ngang hay bán nguyệt: Nên bố trí cầu ngang hay cong (bán nguyệt) còn tùy vào nét chú chim anh bạn trẻ à. Nếu thấy chú em nó chơi rê cầu thì cầu ngang là phù hợp, sẽ bung hết khả năng chơi của nó. Còn búng nhảy thì nên chơi cầu bán nguyệt tốt hơn.

2. Cầu bán nguyệt ngang hay uốn lượn: Cầu bán nguyệt mà uốn lượn nên tìm loại uốn lượn vừa phải, đừng uốn lượn quá, chỉ nhìn cho đẹp mắt chứ không tốt cho chim khi đậu. Nuôi trong lồng như thế lâu ngày chú chim sẽ bị tật hay đậu vẹo 1 bên sẽ kg tốt.

3. Lồng 68, 72 hay 76: thường thì chỉ dùng 3 cầu thôi (kể cả ngang hay bán nguyệt). Nếu bố trí nhiều hơn sẽ kg phù hợp & rối. Tuy nhiên, tôi vẫn thấy nhiều anh em chơi 1 cầu ngang bên dưới & 2 bán nguyệt ở trên. Nói chung còn tùy sở thix nữa.

Chút chia sẻ.

axnzonegold

Quản lý nhiều BOX
Anh em có kinh nghiệm cho mình hỏi, theo lẽ tự nhiên thì mình nên làm cầu lượng ( cong) hay cầu thẳng cho chào mào là hợp lý nhất? để chú chim trong lồng đc cảm thấy tự nhiên ko bị vấp nhất? và bố trí bao nhiêu cầu đậu, và cách để cóng nước, thức ăn... cho hợp lý.
Ví dụ là loại lồng tròn 72 nan, Anh em cho mình ý kiến với.
Thanks a lot!

Cái đấy thì không nói rõ ràng và chính xác được anh à! Vì tuỳ nết chơi của chú chim mà mình có cách bố trí cầu hợp lý!

Như dân Tây Ninh em thì chơi giọng là chủ yếu nên chỉ bố trí 01 cầu phụ nhỏ phía trên cho chim đứng hót thôi không cần nhảy nhót mất sức!

Còn chơi chim đấu thì mỗi con mỗi một nết chơi nhưng việc bố trí 03 cầu thẳng thường thấy do thuận tiện, dễ thiết kế, chim chơi được hết nước và đặc biệt đẹp với những chú chim siêng chạy cầu!

Còn cầu bán nguyệt (hay cầu lượn) mà bạn nhắc đến hoặc cầu phong cách Nha Trang thích hợp cho những chú chỉ sàng cầu mà không có nết chạy cầu!

Và còn nhiều cách bố trí khác nữa em cũng chưa có kinh nghiệm để bàn tới nhưng nói chung việc bố trí cầu phụ thuộc vào nết chơi của cục cưng, khiếu thẩm mỹ và phong cách của mỗi người!

Chúc anh có chiếc lồng bố trí đẹp, chim chơi căng hết nước!

sinzum

1. Cầu ngang hay bán nguyệt: Nên bố trí cầu ngang hay cong (bán nguyệt) còn tùy vào nét chú chim anh bạn trẻ à. Nếu thấy chú em nó chơi rê cầu thì cầu ngang là phù hợp, sẽ bung hết khả năng chơi của nó. Còn búng nhảy thì nên chơi cầu bán nguyệt tốt hơn.

2. Cầu bán nguyệt ngang hay uốn lượn: Cầu bán nguyệt mà uốn lượn nên tìm loại uốn lượn vừa phải, đừng uốn lượn quá, chỉ nhìn cho đẹp mắt chứ không tốt cho chim khi đậu. Nuôi trong lồng như thế lâu ngày chú chim sẽ bị tật hay đậu vẹo 1 bên sẽ kg tốt.

3. Lồng 68, 72 hay 76: thường thì chỉ dùng 3 cầu thôi (kể cả ngang hay bán nguyệt). Nếu bố trí nhiều hơn sẽ kg phù hợp & rối. Tuy nhiên, tôi vẫn thấy nhiều anh em chơi 1 cầu ngang bên dưới & 2 bán nguyệt ở trên. Nói chung còn tùy sở thix nữa.

Chút chia sẻ.

Thống nhất ý kiến này. GIờ chủ thớt cứ chơi 3 cầu ngang trước đi, coi chim chơi sao rồi đổi thử 1 ngang 2 bán nguyệt. Sẽ thấy khác liền ah`.

cmdienkhanh

Cảm ơn tất cả các anh em diễn đàn cho mình chút kinh nghiệm quý báu, mình sẽ áp dụng ngay thôi.
Chúc anh em diễn đàn sức khoẻ dồi dào.
Thân