Cắt móng chân chao mào chảy máu

trungant

chủ nhật vừa rồi mình vừa làm một việc mà bây giò thấy ấy náy và thương chú chào mào của mình quá. tình hình klaf mình đem chú chào mào của mình ra cắt móng chân không may cát hơi sâu nên móng bị chảy máu bấy giờ chú ta không nhảy được mà còn bị rụng lông đứng im một chỗ đã được 2 ngày rồi hic hic. mình thật sự cầu mong mấy bác có kinh nghiệm giúp mình cách nào cho chú chào mào yêu quý của mình trở lại như xưa mình rất thương nó, thật sự rất cảm kích bác nào chỉ cho mình với. Chân thành cảm ơn trước.

hieuhp

các chuyên gia cấp cứu chim đi đâu hết rồi vậy vào giúp bác ấy đi chứ :confused:

mpkl29

bắt chú ấy ra, mua thuốc tetracyline nghiền mịn mà đắp cho chú ấy. tránh nhiễm trùng. Vài bữa sẽ khỏi

thucdt

Chào Mào Xa Xứ
Bạn xem chú ta có ăn uống điều độ không? Nếu ăn uống bình thường thì bạn đừng lo, chim bạn đứng im 1 chỗ là khôn lắm đấy, vì nếu nhảy nhiều thì càng đau và càng lâu lành. Bổ sung cào cào, trứng kiến, trái cây vào cho em nó tẩm bổ. Chúc chim yêu của bạn chóng bình phục. Thân chào!

7love

người thì em biết cho uống transamin sẽ cầm máu đc. còn về chim thì bác nên trùm lại cho chim đỡ nhẩy va chạm vào vết thương nên lâu khỏi.

chim_HaiPhong

Bạn kiểm tra lại xem vết cắt còn bị chảy máu không.
Nếu vẫn bị chảy máu thì bắt ra vệ sinh sạch bằng nước muối, kiếm lấy một ít lá chuối non vắt nước bôi vào đảm bảo hết chảy máu.
Nếu vết thương đã khô thì chùm áo lồng vào để nơi yên tĩnh tránh để chim nhảy nhiều làm chảy máu tiếp , bổ xung thêm môi tươi và hoa qua cho chim nhé.
cái vụ này cũng phải mất 1 thời gian chim mới có thể trở lại bình thường dc.
Chúc chim cò mau bình phục nhé.Thân!

T

tanvuong

Guest
bạn không nói rõ xem là chim đang trong thời kì nào. Nếu như đang thay lông thì không có vấn đề gì. Cho nó tắm bằng nước muối loãng là ok rồi. Nếu như chim đang thay lông chuẩn bị vào lửa thì không nên bắt chim ra lần nữa, nếu bắt lần thứ 2 nó hoảng đấy. sợ mất vía luôn

saosau

bác cứ yên tâm khoảng 01 tuần chim sẽ lại bình thường thôi. Bác cắt sâu quá nên bị chảy máu 01 ít thôi, vì lý do đó nên chim bị đau chân đứng im một chỗ.

VipClub

Vua Chào Mào
trúm lồng thật kỷ. để nơi yên tỉnh vài hôm sẻ khỏe .!

Matrix

Founder
Thành viên BQT
Như chú VipClub nói vài hôm sẽ khỏi thôi. Khi bắt chim nên sang qua lồng tắm nhỏ và trùm lồng lại, mang vào nơi tối như mực và thò tay vào bắt. Bắt xong phủ một mãnh vãi che chim lại để chim không nhìn thấy gì, chỉ ló phần chân thôi. Mang ra sáng và cắt. Làm vậy con chim ko biết nguyên nhân, ko nhìn thấy mặt các bạn luôn. Sau này con chim nhìn thấy mặt các bạn cũng bình thường ko hoảng. Hehe.

twoinoneht

Nếu vẫn còn rỉ máu thì bạn mua thuốc sát trùng Betadine bôi vào và chăm sóc theo như các bác trên đã chỉ dẫn. Chào mào thì mình chưa làm nhưng đã bôi cho Họa mi rồi, thấy nó nhanh lành lắm. Chúc may mắn.

trungant

Bạn xem chú ta có ăn uống điều độ không? Nếu ăn uống bình thường thì bạn đừng lo, chim bạn đứng im 1 chỗ là khôn lắm đấy, vì nếu nhảy nhiều thì càng đau và càng lâu lành. Bổ sung cào cào, trứng kiến, trái cây vào cho em nó tẩm bổ. Chúc chim yêu của bạn chóng bình phục. Thân chào!
Chú ta vẫn ăn uống bình thường chắc cũng mau lành thôi nhỉ, không biết chú ta có ra lại móng như xưa không hả bác. xin cám ơn bác đã chỉ bảo.