Cắt móng cho chim...

impala

Chim Thầy
Mình thấy nhiều anh em muốn cắt móng cho chú chim yêu nhưng thường chảy máu, mình xin chia sẻ ít kinh nghiệm để anh em tránh làm chú chim mình chảy máu và mất lửa...

- Hình minh họa -

Nhìn vào hình thì mình có gạch các đường cắt cho ae thấy... anh em nhớ nên cắt khoảng 1/3 móng thôi... ko cắt sát dẫn đến chảy máu cho chim... anh em cắt xéo nó đi chút nhé... sau khi cắt có thể mài lại chút hoặc khỏi cũng dc... hôm thứ 6 rồi có làm mà quên quay clip lại... hẹn clip lần sau nhé

Thân, Impala!

cmtegiac

a cũng cắt 1 lần rồi, đúng như Sỹ nói cắt 1/3 là ổn chim ko bị gì, thả nó vào lồng nó còn khoái

tri_okthau

Chào Mào Danh Dự
Soi ra ánh nắng mặt trời, chú ý cắt đừng đụng vào lõi móng là được, tùy mùa con chim mà lõi này dài hay ngắn.

tri_okthau

trungkap

Mình mới chơi nên không biết là cắt móng xong rồi. Sau này chim có ra lại móng bình thường như lúc chưa cắt không ?

chaomaoninhhoa

Haha ước gì đọc được bài này của pác sớm hơn, hôm thứ 7 lần đầu thử cắt móng cho chú chim nhà mình sau khi cho tắm.
Kết quả 01 móng sau cắt sát quá máu chảy quá trời, sợ chú ấy bị hoảng liền bỏ lại vào lồng và cho kè đấu ngay.
Cũng may sau đó chú trở lại bình thường và bắt đầu ra giọng, sáng nay còn chét nữa, may quá, hihi!
regards!

pepsi47

Moderator
Bài viết của Sỹ rất hữu ích cho những anh em mới vào nghề chơi, nhiều khi chỉ vì thiếu kinh nghiệm mà làm hư mất con chim thật là uổng và tội nghiệp em nó, thân pepsi47.

impala

Chim Thầy
Mình mới chơi nên không biết là cắt móng xong rồi. Sau này chim có ra lại móng bình thường như lúc chưa cắt không ?

Vẫn mọc ra mà anh... y như mình cắt móng tay mình thôi... nó sẽ dài ra lại...
Thân, Impala!

H

hao12345

Guest
Soi ra ánh nắng mặt trời, chú ý cắt đừng đụng vào lõi móng là được, tùy mùa con chim mà lõi này dài hay ngắn.

tri_okthau
Mình cũng hay làm theo như vậy
Nhưng thêm 1 kn chia sẽ cho ae là.Nếu ae lở tay hay có rướm máu tí thì thủ trong nhà CHAI DÀU MÙ U mua ngoài tiệm thuốc tay tằm 3-5k thoa vào cầm máu ngay,o rát, còn giúp bết thương nhanh lành

Pleikupho

lõi móng nó ở bên trong, làm sao mà biết nó dài đến đâu mà cắt hả bác?
bởi thế mới kêu bác soi bóng đèn hoặc mặt trời thì thấy cái phao. đừng có cắt phạm cái phao đó là dc. ko nó lại chảy máu. cắt 1/4 móng là ok

chimhue

chính xác luôn nên cắt 1/3 móng . cắt nhiều dễ làm chảy máu ngón chân và khi đã chảy máu thì nên cho em nó về với trời ....mình thì chưa bị lần nào nhưng bạn bè mình có người bị rồi . mọi người cẩn thận lúc cắt móng

bin_ballad

Bác nào có lồng lực thì có thể bỏ một cầu nứa trong lồng phóng là ok thôi mà. Tất nhiên sẽ không ngắn được như cắt nhưng cũng đủ mài để chú chim chảy không bị vướng :)

hotboydn2

mình thì ko cắt , bắt em nó ra tội wa mình mua giấy nhám loại mịn rui dán nó ở dưới cầu khi nó nhảy thì tự động móng bị cọ sát rui tự ngắn lại thui , nuôi mấy em tơ thì cắt đc như em nuôi bổi cắt xong khỏi nghe em ấy hot trong vòng 1 tháng chắc buồn chết

cmtegiac

mình thì ko cắt , bắt em nó ra tội wa mình mua giấy nhám loại mịn rui dán nó ở dưới cầu khi nó nhảy thì tự động móng bị cọ sát rui tự ngắn lại thui , nuôi mấy em tơ thì cắt đc như em nuôi bổi cắt xong khỏi nghe em ấy hot trong vòng 1 tháng chắc buồn chết
ko sao đâu bạn, mình vẫn cắt móng cho 2 chú bổi nhà mình, 1 chú bổi được 2 mùa rừng, 1 chú bổi già. Cắt xong thả vào lồng kè chim cho đấu nó đấu luôn. Những con móng dài quá dùng nhám cũng ko ăn thua, mình đã từng thử rồi vì tốc độ móng mọc ra nhanh hơn so với tốc độ mài trên cầu nhám nên còn mỗi biện pháp cắt móng. Mỗi lần mình cắt chừng 1/3 móng nhưng sau tầm 3 tháng là móng nó dài ra rồi