Cố tình thả bay Chào mào, tự về lại lồng

hovaten

Moderator
Khi chúng ta nuôi 1 em má trắng ( ổ thì còn tốt hơn nữa), giành nhiều thời gian cho nó, chăm sóc nó, gần gũi nó thì nó sẽ quen mặt và dạn với ta - chủ nhân.

Khi đủ thời gian nuôi trong lồng, thì em nó sẽ thân quen, xem lồng như nhà-tổ, không còn muốn đâm lồng chui ra, mà thâm chí không muốn rời xa.

Clip dưới đây là hovaten cố tình thả em nó, sau đó em sẽ tự tìm lồng mà vào.

Bước 1: Nhẹ nhàng chăm sóc chim 1 thời gian khoảng 2 tháng lồng, Quan sát, đến khi chim thấy mặt mình, mình cầm lồng trên tay mà chim không hoảng là thành công bước 1.

Bước 2: Khi sang chim qua lồng chim tắm, tắm xong, để cửa lồng nuôi sát cửa lồng tắm là chuyện bình thường. Ta để cửa lồng nuôi cách cửa lồng tắm 4 cm, nếu chim sẽ nhảy cái vèo vô cầu mà không ngó 2 bên là ok. Sau đó mỗi ngày tăng 1 cm, đến khi 15 cm là ok, snag bước 3.

Bước 3: Thả cửa lồng, chim không bay ra là đúng tiến trình. Để lồng trong phòng kín thả chim ra thử, để lồng gần nơi chim đậu bên ngoài, chim sẽ tự vào.
Nhiều lần quen rồi mới cho ra ngoài trời.
Coi chừng có chim trời bay ngang qua rủ đi luôn nhé.
Nên tập khi chim mới tắm nước, phơi nắng, đói ăn.

hovaten

Moderator
Em này hiên nay vẫn là Má trắng,
Chưa phun má đỏ,
Lông cánh còn vàng hoe,
Đầu mới lưa thưa mấy cọng mào ...
Nhưng được cái Dài đòn

Chim Đồng Bò- Nha Trang

hovaten nuôi được 2 tháng lồng

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Con Má Trằng nhà em đang tập mà mỗi lần nó bay cao tim đập loạn xạ, phải dí theo bắt lại, may quá gặp được bí kíp của anh Lăng rầu. He he.

Thân, black_fish9402,

hovaten

Moderator
ke ke

chơi chim tảh kiểu này là kiểu amateur, kiếm cảm giác thôi

chứ chơi chuyên nghiệp chẳng ai làm vậy cả ,,

Nhưng mà nó vui,

Chỉ áp dụng khi chim còn má trắng

Chứ sau này 2, 3 mùa rồi,

Nó ra được ngoài là bay xa lắm

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
Con chim tơ của em thì thả vô tư bay quanh lồng chim khác đấu! Nhưng k dám k ngó mắt tới sợ mèo chụp :D hehe

copden

làm cho chắc là nên tìm một phòng kín thả ra. lúc đầu bỏ thức ăn trên lồng chim ăn quen tự biết tìm đến lồng. sau đó mới bỏ thức ăn gần cửa lồng cho chim tìm vào sau đó bỏ trong lồng bình thường chim đói tìm vào cửa lồng đc là ok sau đó mới thả ra ngoài. Thả phải để ý chứ gần nhà có chim hàng xóm nuôi là qua đó tim lồng vào luôn đó hihi. Nếu bên ngoài có chim trời thì ko nên thả vì dể bi chim ngoài dí đá ==> bể chim. Nhiều con thich mái và mái ngoài kết nó thì củng dể theo tiếng gọi tình yêu lắm nhưng chim đả vào cám thì thường nhớ cám mà quay về

saosau

Kiểu chơi này chỉ có mỗi chú Lăng chơi chứ ai mà dám. Chú còn Thả cả chim mồi ra ngoài để kéo chim má trắng về nữa mà post lên cho anh em thưởng thức tài cao siêu có 102 của chú đi he he......................

vitieubao2005

lúc trước có nuôi 1 e chào mào thả trong nhà.bửa đó thả e nó ra cho bay quanh nhà thì một hồi e nó bay mất tiêu lun.lúc đó bùn ghê.

hovaten

Moderator
Kiểu chơi này chỉ có mỗi chú Lăng chơi chứ ai mà dám. Chú còn Thả cả chim mồi ra ngoài để kéo chim má trắng về nữa mà post lên cho anh em thưởng thức tài cao siêu có 102 của chú đi he he......................

Sau khi thả em má trắng ra lần thứ 2,

Em này bắt đầu mạnh cánh, khỏe chân, phóng 1 cái vèo lên đọt dừa,

Nói thật, hovaten hơi ..... run.

Khoảng 30 phút, em má trắng bay đâu mất

Chỉ còn nghe tiếng "chim non" chuýt chuýt chuýt văng vẳng,

Thế là hovaten thả thêm con mồi xịn nhất của mình, để dắt con "oắt con" má trắng về,

Quả đúng vậy, Em má trắng nghe tiếng "đại ca" quay về, đu cửa , vào lồng liền.

Đây là hình của em Mồi đứng trên lồng 1 em khác, đang ra giọng Chiêu hồi đàn em Má trắng.

[/URL][/IMG]

hovaten

Moderator
Sau đó, việc đưa em Mồi vào lại lồng mất khoảng 3h

Trong Clip, em mồi đậu trên hàng rào, bên góc trái phía trên, có ai thấy không ?

hovaten

Moderator
vậy thì đến 10cm bạn mang vô phòng kín rồi mới tăng lên nữa, 12, 13, 14 , 15 cm

chipchip0203

công nhận là bác đẳng cấp thật! nhưng bác chủ thớt ơi sao chơi kiểu này lại chỉ chơi đc ở má trắng còn bổi 2,3 mùa thì không chơi đc:confused: có phải má trắng chưa kiếm mồi thành thạo nên vẫn phải về không. Còn bổi thì khi ra ngoài đã biết cách kiếm mồi nên có thể tự nuôi sống mà có thể có con sẽ quay về vá có con sẽ pp mình luôn ạ??