Chào mào ăn Báo lót

haidongtay

Em nuôi 2 chú chào mào,lồng em lót giấy báo ở dưới,cả 2 chú nhà em đều thích ăn giấy báo,đang thắc mắc không hiểu vì sao,bác nào có cách trị bệnh này không?

Chim xuống dưới đáy lồng để ăn giấy báo có nghĩa là chim đang bị thiếu chất. Bạn xem lại chế độ ăn uống của chim và cám cho chim ăn nhé. Chúc bạn chăm sóc chim tốt.
Thân!

thuyhoang482004

Cun Cun Euro 2012
Em nuôi 2 chú chào mào,lồng em lót giấy báo ở dưới,cả 2 chú nhà em đều thích ăn giấy báo,đang thắc mắc không hiểu vì sao,bác nào có cách trị bệnh này không?
Hai em nhà bạn bị thiếu chất. Bạn tham khảo cách làm khoáng, bổ sung khoáng vào thức ăn cho em nó, chắc chắn sẽ hết!(Mình đã kiểm nghiệm)
Chúc chim cò căng lửa!

linhngovnn

Có thể chim bạn bị thiếu chất hoặc vì nghịch ngợm nên vậy, nhà mình có một con cũng như bạn, khoảng một tuần sau, mấy con nuôi gần nhau có một số con cũng như vậy luôn. mình chả nhớ khắc phục nó bằng kiểu nào nữa nhưng giờ hết rồi. Dinh dưỡng vẫn như thường.

donga1812

Nếu bạn ở HCM,qua Thành Thái tiệm Hoàng Kim thì phải,mua 1 bịch khoáng 10k.Để riêng 1 cóng cho nó,khi nào thiếu chất nó tự ăn.Đảm bảo hết,mình đã sử dụng cho chim nhà hiệu quả

1683

Nếu bạn ở HCM,qua Thành Thái tiệm Hoàng Kim thì phải,mua 1 bịch khoáng 10k.Để riêng 1 cóng cho nó,khi nào thiếu chất nó tự ăn.Đảm bảo hết,mình đã sử dụng cho chim nhà hiệu quả
bạn ơi HN mua khoáng ở đâu nhỉ ai biết chỉ mình với thanks ca nhà nhiều

luongdd

Chào Mào Danh Dự

Bạn cho chim ngày nào cũng ăn cà rốt hấp nhé, chim bị thiếu chất sơ rồi, còn nếu không khi làm cám bạn cho thêm ít rau cần tây vào hỗn hợp cám nhé

hvkt_87

Bạn kiếm cái 1 miếng dừa(cái ruột của quả dừa đó) nhé !Cho em nó ăn coi có ổn không!(Mình nghĩ là Ok)
Thân!

vanhuynh

chào mào ăn ba lót

mình nuôi con cm bổi được 2 tháng thấy e nó ăn giấy báo ở dưới lồng,không biết e nó thiếu chất gì ,nên nhờ các bác chỉ cách trị bệnh này..

viettuan78

Mình cũng có hai chú bị tình trạng như thế này, chưa khắc phục được, chế độ dinh dưởng cũng giống các chú khác nhưng những chú khác thì không bị?không hiểu tại sao, cám mình đang dùng là cám CAND, chuối lúc nào cũng có ai có có cao kiến hơn chỉ dùm, hiện tại để hạn chế tình trạng này mình không lót giấy báo nữa mà thay bằng bố lót lồng để chúng không ăn, nhưng mình để ý vẫn thấy xuống đáy lồng xục xạo, một em má trắng và một em bối 6 tháng lồng!

ĐKL?hao12345

Chào các ae
Thiếu chất ở đay là có 2 loại
+ 1 là chất sơ : chim sẽ ăn luôn báo + vỏ chuối + ( Nếu em nào thiếu nặng ae mua trái mướp khía chim ăn 2, 3 lần cả ruột lẩn vỏ < trái càng già sơ càng nhiều>tuần 2 lần thôi vì trái này nhiều nước dể ướt phân) thì sẽ hết ăn báo ngay. AE sẽ hết lo chim ăn báo mất vệ sinh

+ 2 thiếu khoán: ( hiểu đơn giản là giống như gà vịt hay ăn sỏi, cát).
Cách 1 bổ sung như bạn gì đã nói mua khoán bán ngoài tiệm.
Cách 2 thả lồng chạy ngoài có nền đất (mà chim bổi cách này hơi khó vì bay lung tung).
Cách 3 cách này là biến đổi từ cách 2 : mua cái lồng sắt có miếng hứng phân = nựa, đường kính đáy tằm 40cm về tháo cái phần sắt dưới đáy ra cho chim có thế lên cầu và xuống trực tiếp tắm nhựa luôn. Dưới tắm nhựa cho đất cát vào cho chim qua nuôi 1 tuần là hết thiếu chất ngay

nguyenphucva

Mình thì nghĩ chim bạn đang thiếu canxi. Mình cũng đã gặp như thế rồi. Bạn bổ xung canxi bằng cách thêm bột nan mực khi làm cám thì chim bạn không còn hiện tượng này nữa. Thân

laohacrom

Cách chữa thì ác bạn trên nói hết cả rồi, ngoài ra còn có cách nữa là: thây kệ ! để cho nó ăn thoải mái luôn, cỡ 1 tháng là hết ,hihi