Chào mào đã 3 mùa xách lồng vẫn nhảy như điên

vunguyen1976

các sư huynh cho em hỏi cách thuần chú chào mào nhà em,em nuôi đã được 3 mùa rồi mà sao khi mình xách lồng hay cho thức ăn nó bay loạn xạ luôn,mà có con em nuôi hơn 1 mùa là đã dạn rồi

lha_cd

thứ nhất chim già rừng rất khó thuần kể cả là bạn nuôi nhiều năm lồng
thứ hai : nếu bạn muốn chim nhanh dạn ban nên đặt lồng dưới đất nhiều người qua lại . ban đầu chùm kín chỉ đủ ánh sáng cho chim nhìn thấy thức ăn, khi thấy người đi lại nhiều mà chim vẫn đứng lồng thì bạn mở áo dần dần cho đến khi chim dạn hẳn. quá trình trên theo mình nghi cũng tốn không ít thời gian . hãy kiên nhẫn nhé !

sinzum

1/ Chim già tuổi rừng quá
2/ Chổ đặt chim ít người qua lại .

CHia sẽ theo kinh nghiệm mình thôi mong giúp được cho bác.

vunguyen1976

cám ơn các bạn nhiều.khi mình đặt chim xuống đất hay treo lồng lên dàn để chim chim chơi thì chim ko bay,xe cộ hay người qua lại cũng vậy chim vẫn đấu bình thường,chỉ khi mình xách lồng hay thay đồ ăn là chim nhảy loạn xạ

dinhthotb

Chào Mào Thái Bình
các sư huynh cho em hỏi cách thuần chú chào mào nhà em,em nuôi đã được 3 mùa rồi mà sao khi mình xách lồng hay cho thức ăn nó bay loạn xạ luôn,mà có con em nuôi hơn 1 mùa là đã dạn rồi

Bạn nên giành nhiều thời gian tiếp xúc với em nó và thường xuyên cho nó ăn muồi tươi làm sao cho em nó quen mặt chủ thì sẽ nhanh giạn hơn. Mình có nuôi một con bổi 10 tháng lồng đã đút sâu tự mổ được rồi, tuy nhiên cũng tùy vào con chim
Thân Đình Thọ

sinzum

cám ơn các bạn nhiều.khi mình đặt chim xuống đất hay treo lồng lên dàn để chim chim chơi thì chim ko bay,xe cộ hay người qua lại cũng vậy chim vẫn đấu bình thường,chỉ khi mình xách lồng hay thay đồ ăn là chim nhảy loạn xạ
Khi thay đồ ăn nên trùm áo lồng lại để hở hình chữ A rùi thay.
Xách lồng hạn chế thôi, phải trùm áo rùi mới xách chứ, chim thuộc xách nhìu khi còn chao nữa mà bạn.

phucthien_huynh

1/ Chim già tuổi rừng quá
2/ Chổ đặt chim ít người qua lại .

CHia sẽ theo kinh nghiệm mình thôi mong giúp được cho bác.

Bạn sinzum nói chuẩn rồi đấy. Chim già rừng lâu nổi, nhưng nổi rồi thì chơi sướng lắm đó bạn, ráng kiên nhẫn nhé.

vunguyen1976

thanks bạn nhiều mình sẻ làm như cách của bạn một thời gian thử xem em nó có dạn ra ko,chim thi đấu ok lắm mà có tội ko dạn

hung98

vậy có nghĩa là bác ko có duyên với em nó rồi. bác thử để người khác cầm lồng xem sao. vợ bác chẳng hạn, có lẽ nó nhìn thấy bác nó ... hết hồn :))

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
Đó là do người chủ của nó thôi, nhiều con có vài ba tháng đã thuần chủ được và con có khi vài ba năm cũng còn bay ầm ầm! Nhưng k sao bạn à, quan trọng là khi rời tay bạn nó phang ầm ầm thì còn gì phải ngại :D