Chào mào đổi cám bị rụng lông

longqh2006

Tình hình là hôm qua cám cũ hết nên mình đổi sang làm mẻ cám mới theo ct của bác cand. Đến chiều tối cho mấy em chim ăn luôn , chiều hôm nay cho tắm mới thấy 1 em chim bị rơi rụng lông bụng kha khá(mình đếm cũng ~15 c@@), nhìn phân thì thấy có màu của cám lẫn nước, hình như có cả cám trong đó nữa. Cám cũ mình làm so với cám cand thì ko có đỗ tương, đường thôi, còn lại tôm trứng .... đủ cả.

Ko biết có phải do đổi cám nên chim thay lông luôn ko? Các cao thủ chỉ giáo giúp giờ mình phải làm gì đây? Liệu em chim có hẻo ko T_T

thucdt

Chào Mào Xa Xứ
Có thể lắm bạn à, nhưng bạn cũng đừng lo lắng quá, đường ruột em nó chưa thích nghi nên đi phân nước (chim mình cũng vậy), ít bữa nó khỏi thôi (thời gian này tránh cho ăn cam, cà chua, đu đủ). Còn rớt lông thì em nó thay lại bộ vest mới thôi mà. Thân chào!

hvkt_87

Nó đã rớt thì cứ để nó rớt bạn ơi !Hơi trái tự nhiên tí nên phải bổ sung năng lượng cho nó ! :D
Thân!

Pleikupho

làm gì mà tác dụng nhanh vậy dc. có lẻ là tới lúc nó rớt lông thôi. thông thường cho dù có lạ cám đi chẳng nữa thì e nó cũng xuống lửa 2 3 ngày rồi mới bắt đầu rớt lông. chứ ăn vào làm sao rớt liền dc. chim ăn cám lạ đi phân có nước và cám vì nó ko quen cám nên ko tiêu hóa hết dc, rồi nó sẽ xuống lửa 1 chút rồi bắt đầu mới rớt lông. bạn theo dõi xem sao

jamaica20

các bác cho em hỏi tại sao em thấy có 2 công thức cám cand vậy ạ
lần trước cách đây khoảng 10 ngày em thấy bên diễn đàn chim cảnh thấy công thức của bác cand nên làm theo sao giờ bên này cũng có công thức y như vậy chỉ khác là 1 loại có đường vàng 1 loại ko
các bác cho em hỏi loại nào là đúng ạ (tại em pm bác cand mà không thấy hồi âm)
ct 1:
1. Nguyên liệu:
- 1 lon đậu xanh.
- 1 lon đậu nành.
- 1 lon gạo trắng. (trước đây có thử nghiệm gạo lức nhưng màu cám đen, chim ít ăn)
- 1/2 lon đậu phộng.
- 20 lòng đỏ trứng gà + 4 lòng trắng
- 300g tôm
sú loại tôm nước ngọt (có thể thay bằng tôm đất)

ct 2:

1. Nguyên liệu:
- 1,5 lon đậu xanh. (1 lon ~ 250gr)
- 1 lon đậu nành. (1 lon~250gr)
- 1,5 lon gạo trắng.(1 lon~250gr) (trước đây có thử nghiệm gạo lức nhưng màu cám đen, chim ít ăn)
- 1/2 lon đậu phộng.(1 lon~150gr)

- 200g đường vàng (loại đường mật chị em kho cá) - Giúp chim nhanh đạt lửa

Tất cả được rang trên bếp vừa chín tới (vừa dậy mùi thơm là được, nếu không sẽ cháy và mất chất, vì mình có công đoạn sấy lại). Dùng máy say sinh tố hoặc ra chổ xay bột ngũ cốc, say hổn hợp đậu trên kích thước = 1/2 hoặc 1/3 đầu tăm hương là được.

2.
300g tôm sú loại tôm nước ngọt (có thể thay bằng tôm đất, loại có màu xám đậm. Nhưng khi thành phầm, độ đỏ sẽ không bằng. Nếu dùng tôm sú, màu bột càng để lâu càng đỏ, đây khả năng giúp chim giử đc màu đỏ nơi đít, tách...hehee), chọn giống nhỏ, chứ to thường tôm nuôi có thuốc. Tốt nhất là bằng 1 ngón trỏ or nhẫn độ lại. Tôm hấp cách thuỷ, sau đó lấy máy say sinh tố đánh nhuyển, trộn đều vào bột (hoặc trộn đều với lòng đỏ trứng). Để thấm. (tôm hấp cũng vừa chín tới là được)

3.
20 lòng đỏ trứng gà + 4 lòng trắng, đánh nhuyễn, sau đó trộn thẳng với hổn hợp bột + tôm. Để thấm.

các bác xem giúp em loại nào đúng ạ (tiện thể cho em hỏi đường vàng có phải loại này không ạ

kingbirds_QN

Thêm đường và đỗ tương thì cũng ko thay đổi thành phần dinh dưỡng là mấy, có lẽ chim bạn tới thời kì thay lông.

đổi cám cả tháng may ra mới thay lông.làm gì mà nhanh thế.chim bác đến thời kỳ thay lông đấy.

xyz_badboy_xyz

Ngọc Thụ Lâm Phong
Thường minh thấy chim khi thay đổi thức ăn hoặc chuyển vùng thì khoảng tháng sau mới thay lông.Như trước tết vừa rồi mình cầm 1 con họa mi và chào mào về quê lúc mới về chim hót hét bình thường nhưng qua tết xong là đổ lông toàn bộ.

longqh2006

vậy là chuyển sang chế độ chăm em nó thay lông hả các bác? Sáng nay xem dưới đáy lồng vẫn thay lông rụng. Chim thay lông có tiếp tục tắm nắng sáng mỗi ngày ko vậy các bác? Hay chỉ tủ áo lồng suốt ngày+ cho tắm nước thôi? Mình cảm ơn !

@jamaica20: cái ct có đường ấy bác, ko đường là do bác cand ko bổ sung dc do ko có chế độ sửa bài

longqh2006

Nó thay lông hay là chỉ mấy c lông cũ còn sót lại ở mùa thay lông đợt trước bị rụng nhỉ? ( đợt đó mình bận nên ko chăm dc nhiều lắm nên lông lá nhìn cũng ko dc mướt)

coem_05

Cái công thức thì mình chịu vì toàn mua cám sẵn, còn đường thì đúng là đường vàng rồi, có chỗ còn gọi là đường hoa mai.

longqh2006

Ngày thứ ba, em thấy chim ăn cám rất ít mà uống nước thì nhiều. Vậy có bị sao ko các bác??

hungCM1

không phải là do cám đâu bạn ơi.cũng có chim thay lông trái mùa mà, bạn trùm kín, không đấu, hoa quả đầy đủ, nếu đang rớt lông mà ngừng lại thì bạn alo cho tôi, t hướng dẫn bạn cách chăm để chim bạn hoàn thiện bộ lông đẹp.094 22 67896

longqh2006

Ngày thứ 4 rồi nhưng phân chim vẫn còn hạt cám, chim ăn ít cám, giờ nó xuông lông cánh luôn ko biết có chiu nổiko