Chào mào 3 tháng lồng, chỉ kêu mà không sổ, vì sao???

thucdt

Chào Mào Xa Xứ
Xin chào các anh chị em nghệ nhân, bạn bè thân hữu gần xa.
- Tình hình là em có 1 em bổi Dốc Kiềng, mào lân, họng hơi bò 1 chút :D, chim trống 99% (còn 1% hên xui). Em này còn 2 ngày nữa là tròn 3 tháng lồng, lúc mua về chim đã đỏ tách, chưa biết ăn cám, bây giờ chim đã xong lông, khá dạn, cầm lồng không chao (dạn so với Bổi 3 tháng). Ngày đầu tiên chim hót lại (4 ngày về nhà): Chim sổ giọng dài tầm 7 âm nhưng em chỉ đúng 1 lần duy nhất, từ đó cho tới nay chim chỉ kêu wit..wiu, wit...tu...wiu (và kêu lặp chứ không đơn), thỉnh thoảng đi gió. Đặc biệt, em nó treo chung phòng với 1 em bổi khác cũng có tình trạng tương tự nên không thể bị em nào Đè giọng hết.
- Chế độ dinh dưỡng:
+ Cám @CADN, trái cây liên tục, cào cào hầu như tuần nào cũng có.
+ Tắm + phơi nắng đầy đủ. ;)
Vậy xin cho hỏi tình hình này có bi quan lắm không ạ? Vì sao em nó nín giọng thế không biết?:confused:
Chúc cả nhà đầu tuần dzui dzẻ! Thân chào

N

namkiet

Guest
Xin chào các anh chị em nghệ nhân, bạn bè thân hữu gần xa.
- Tình hình là em có 1 em bổi Dốc Kiềng, mào lân, họng hơi bò 1 chút :D, chim trống 99% (còn 1% hên xui). Em này còn 2 ngày nữa là tròn 3 tháng lồng, lúc mua về chim đã đỏ tách, chưa biết ăn cám, bây giờ chim đã xong lông, khá dạn, cầm lồng không chao (dạn so với Bổi 3 tháng). Ngày đầu tiên chim hót lại (4 ngày về nhà): Chim sổ giọng dài tầm 7 âm nhưng em chỉ đúng 1 lần duy nhất, từ đó cho tới nay chim chỉ kêu wit..wiu, wit...tu...wiu (và kêu lặp chứ không đơn), thỉnh thoảng đi gió. Đặc biệt, em nó treo chung phòng với 1 em bổi khác cũng có tình trạng tương tự nên không thể bị em nào Đè giọng hết.
- Chế độ dinh dưỡng:
+ Cám @CADN, trái cây liên tục, cào cào hầu như tuần nào cũng có.
+ Tắm + phơi nắng đầy đủ. ;)
Vậy xin cho hỏi tình hình này có bi quan lắm không ạ? Vì sao em nó nín giọng thế không biết?:confused:
Chúc cả nhà đầu tuần dzui dzẻ! Thân chào
Bình thường thôi đừng lo lắng, mình có 2 chú Dương Hoà nuôi 1 mùa rồi mà lâu lâu mới ra giọng, mấy cái vùng này chim lâu nổi thôi, đừng lo lắng.

minhgas

Chào mào cùi bắp
Mấy dòng chim như Dốc Kiềng gần Trung Mang, Sông Vàng này bác nên thảm khảo bài viết của bác CADN về dòng chim Trung Mang thì sẽ rõ hơn. Nói chung nếu đã xác định được là trống 99% thì bác nên kiên nhẫn chăm em nó. Thỉnh thoảng vác đi dợt ngoài chỗ có cây cối nhiều cho em nó hót. Mình đã từng thấy qua 1 em bổi Trung Mang (anh Nguyên CLB chào mào Trung Mang Hội An) nuôi đến năm thứ 3 mới bắt đầu ra giọng. Chúc bác kiên nhẫn với em nó hy vọng em nó sẽ không làm bác thất vọng

cmtegiac

em có cũng 1 con bổi như bác và hiện nay em nó 11h tháng tuổi lồng rồi. Vẫn sổ giọng ngắn lắm nhưng thái độ hơn hẳn so với hồi mới nuôi. Con bổi đó e nuôi đúng 2 tháng mới chịu mở miệng và chịu tắm, và hiện nay sau 11 tháng lồng đã xong lông hoàn tất, siêng hót rồi. Hiện tại con bổi của em thì kè chim bổi nó mới đấu chứ kè thuộc chưa dám đấu nhưng em vẫn giữ lại nuôi. Theo em bác cứ giữ lại nuôi bác ah nếu bác thấy em đó có hy vọng

soncao3008

Bác thử mang em nó ra cội thử xem thế nào. Lần trước mình cũng gặp 1 trường hợp, anh bạn đó có 1 em ở nhà không chơi tí nào...đến khi mang ra cội thì ai cũng trầm trồ...!

thucdt

Chào Mào Xa Xứ
Chân thành cảm ơn anh em đã quan tâm, chia sẽ. Hy vọng 1 ngày không xa, em nó sẽ thể hiện được tài năng của mình. Thân chào!

tdtd

Mình thì có chú Phú Thọ, đến nay là 6 tháng có dư cũng không thấy ra giọng, cũng mào lân,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,

chaugiathuan1

mình đang dính 2 em cũng tương tự.... kè chim thì bung cánh, máy canh phúng họng... nhưng chẳng nghe sổ ... chỉ toàn kêu...

tinikonichiwa

Loving you Chào Mào
Bổi mới xong lông rất lười sổ thì phải bác àh. Chúc chim bác mau căng lửa!!!

thucdt

Chào Mào Xa Xứ
Bổi mới xong lông rất lười sổ thì phải bác àh. Chúc chim bác mau căng lửa!!!
Đây không phải lười bác à, mà là không chịu sổ luôn. ;). Kêu suốt ngày, thuộc dạng mau miệng mà không chịu ra giọng, em đã "phát đít" nhiều lần vì cái tội không sổ đấy, bị ăn đòn nhiều đến độ đít đỏ chót luôn. Kaka... Thân chào!

Chéc

bản năng trầm tính ít thích cá hát, bạn mua trúng con nhà võ rồi!

tinikonichiwa

Loving you Chào Mào
Đây không phải lười bác à, mà là không chịu sổ luôn. ;). Kêu suốt ngày, thuộc dạng mau miệng mà không chịu ra giọng, em đã "phát đít" nhiều lần vì cái tội không sổ đấy, bị ăn đòn nhiều đến độ đít đỏ chót luôn. Kaka... Thân chào!

Nhà bác có 2 em, có khi nào tình hình là em này đợi (chấp) em kia sổ trước rồi mới sổ không? hehe ...
Bác thử mang ra cội + trùm áo, có khi tụi nó nhớ bài ...

9nhan

mình cũng có 1 em y chang, chờ cao kiến các bác

mau mỏ, nghe chim nhà hót là rè, roẹt rẹt lại liền
mà ko chịu sổ giọng 3 tuần nay rùi

XaKuTaRa

Cố chăm một thời gian nữa đi bạn, nếu biết chắc chắn là em nó như thế nào thì không phải lo lắng chuyện chơi sớm hay muộn bạn a`:eek:

caube1002

mình cũng có 1 chú chim như bạn, nuôi 5 tháng rồi mà thi thoảng mới ra giọng, nó rất đẹp nên mình cố giữ lại nuôi, nghe ae trong diễn đàn nói vậy mình cũng yên tâm phần nào.