Chào mào bám nóc lồng

canhtrang

Thân chào các ace!
Chúc đại gia đình chaomao.org 1 năm mới an khang thịnh vượng!
Đầu xuân có vấn đề với chú chào mào mộc dở 6 tháng lồng nhờ ace tư vấn giúp.
Chẳng là chú cm mộc dở của em nuôi từ mộc lên không có vấn đề gì nhưng gần đây em phát hiện có biểu hiện nhảy bám nóc lồng rồi bật xuống, không ngoái lộn các bác nhé!
Lo để lâu dẫn đến thành tật ngoái lộn em đã bọc nóc lồng bằng bóng kính (em nuôi lồng vuông Huế).
Cuộn áo lồng lên nóc thì không sao, nhưng bỏ áo lồng ra mà thấy người đi qua là nhảy lao đầu lên nóc không có chỗ bám thế là lại rơi xuống cầu chính.
Ngoài ra, không có hiện tượng khác.
Từ đó em cứ cuộn áo lồng lên nóc.
Không biết lâu ngày chim có hết không? Và có cần chú ý gì nữa không? Các bác có kinh nghiệm giúp đỡ em!

vô danh

Thay lồng vuông bằng lồng tròn đi bác mình cũng co 1 chú như vậy thay bằng lồng tròn không thấy bu nóc nữa.

windstrucks

theo mình thì bác nên thay giấy bóng kính bằng 1 loại chất liệu khác như giấy bìa cứng hoặc loại bao bì dày..... nhằm cho em nó k còn thấy nan lồng trên nóc, lâu ngày sẽ hết hẳn tật.

canhtrang

Thay lồng vuông bằng lồng tròn đi bác mình cũng co 1 chú như vậy thay bằng lồng tròn không thấy bu nóc nữa.
Cái này em đã thử rồi bác, chuyển sang lồng tròn loại lồng biên hòa 1 cầu chính 2 cầu bán nguyệt chim vẫn bám nóc lồng bác ơi, thế là phải chuyển lại. Hic2

canhtrang

theo mình thì bác nên thay giấy bóng kính bằng 1 loại chất liệu khác như giấy bìa cứng hoặc loại bao bì dày..... nhằm cho em nó k còn thấy nan lồng trên nóc, lâu ngày sẽ hết hẳn tật.
Dạ đúng là vậy, em cứ để nguyên áo lồng trên nóc là cũng không thấy lao lên nóc nữa.
Liệu bao lâu thì chim hết được tật này các bác nhỉ?
Sợ nhất là em nó bị kinh niên, say này chuyển lồng khác lại ngứa nghề bám nóc thì bùn!
À mà em quên không nói thêm không nói thêm là em này khá nhát! Có người đến gần là nhảy trừ lúc tắm.

luongdd

Chào Mào Danh Dự
Thân chào các ace!
Chúc đại gia đình chaomao.org 1 năm mới an khang thịnh vượng!
Đầu xuân có vấn đề với chú chào mào mộc dở 6 tháng lồng nhờ ace tư vấn giúp.
Chẳng là chú cm mộc dở của em nuôi từ mộc lên không có vấn đề gì nhưng gần đây em phát hiện có biểu hiện nhảy bám nóc lồng rồi bật xuống, không ngoái lộn các bác nhé!
Lo để lâu dẫn đến thành tật ngoái lộn em đã bọc nóc lồng bằng bóng kính (em nuôi lồng vuông Huế).
Cuộn áo lồng lên nóc thì không sao, nhưng bỏ áo lồng ra mà thấy người đi qua là nhảy lao đầu lên nóc không có chỗ bám thế là lại rơi xuống cầu chính.
Ngoài ra, không có hiện tượng khác.
Từ đó em cứ cuộn áo lồng lên nóc.
Không biết lâu ngày chim có hết không? Và có cần chú ý gì nữa không? Các bác có kinh nghiệm giúp đỡ em!
Chim bám nóc lồng là do chúng ta làm nó bị hoảng, để chim không bị bám nóc thì chúng ta chú ý chỗ treo chim sao cho được an toàn và tránh người đi lại (bạn chú ý phần mình đánh dấu đỏ nhé)

chenruounong

Chào mào và tôi
Chim mới bị tật bán nóc lồng thì bạn chuyển qua lồng tròn, bố trí 3 cầu thằng sẽ không bị. Không thì bố trí 3 cầu bán nguyệt, lồng có 3 vanh thì bố trí 1 vanh 1 cầu

canhtrang

Chim bám nóc lồng là do chúng ta làm nó bị hoảng, để chim không bị bám nóc thì chúng ta chú ý chỗ treo chim sao cho được an toàn và tránh người đi lại (bạn chú ý phần mình đánh dấu đỏ nhé)
Cảm ơn bác luongdd rất nhiều!
Em cũng nghĩ là do mình ép nó quá nên dẫn đến bị hoảng khi có người qua lại.
Em nuôi chú này được 2 tháng thì thay lông rừng, từ tháng thứ 3 em bắt đầu ép thuần bằng cách mở áo lồng từ từ rồi treo chỗ có người qua lại ngang đầu người.
Dần dần là mở hết áo lồng.
Nhưng mà em đi làm từ sáng đến chiều tối mới về, không canh được em nó nên có thể bị hoảng gì đó.
Dân văn phòng, không nhiều thời gian chăm bẵm nhưng vì niềm đam mê nên cũng tậu được 3 em chào mào để cuối tuần xách đi giao lưu với ae.

canhtrang

Chim mới bị tật bán nóc lồng thì bạn chuyển qua lồng tròn, bố trí 3 cầu thằng sẽ không bị. Không thì bố trí 3 cầu bán nguyệt, lồng có 3 vanh thì bố trí 1 vanh 1 cầu
Bác có thể nói rõ giúp em được không ạ?
Lồng tròn là cỡ lồng nào? Lồng chòe hay lồng Biên Hòa hả bác?
Em có cái lồng BH nhưng size nhỏ để tiện xách đi chơi, đang bố trí 1 cầu chính và 2 cầu bán nguyệt đặt song song, nhưng nhốt vào vẫn thấy bám nóc.
Nếu bố trí 3 cầu thẳng e hơi hẹp, chỉ còn phương án bố trí 3 cầu bán nguyệt như bác nói.