chào mào bông sinh sản của tienbodam 0902954699 cập nhật

tien_bodam

Nuôi mãi không thấy gì! Hqua e xem ổ thì có 1 trứng. Dưới nền thì có 2 quả nó ăn rùi thả vỏ xuống. Như này phải làm gì vầy bác. Nó ăn trứng này liệu có ăn suốt ko ạ?
chim phá trứng thứ 1 là : không có trống , chim ấp khoản 5 ngày nếu trứng không có trống chim sẽ gắp bỏ ra ngoài , 2 chim mới ấp 1 hay 2 ngày thì gắp bỏ ra ngoài , nguyên nhân : có thể bạn không che kín lồng nuôi sinh sản người đi wa lại nhìu chim sẽ không ấp , thứ 2 là treo chim gần hoặc chim thấy chim ở ngoài , thứ 3 là bạn kè chim , nhưng chú chim già rừng nuôi sinh sản ít gặp trường hợp này , nếu chim đa thuần , chim con nuôi sinh sản se gặp trường hợp này , cái này có thể khắc phục , bạn hảy che chắn bốn phía lồng nuôi sinh sản , chỉ chừa 1/2 phía trước cho có ánh sáng thôi , không được cho chim nhìn thấy chim khác ở ngoài , không được kè chim khác lại lồng chim nuôi sinh sản , hạng chế không cho ngưởi đến gần , nhồm ngó vào trong , chúc bạn thành công , chim minh đang nuôi chim con lứa thứ 2 mà bây giờ chim mẹ lại vào tổ ấp được 4 ngày rồi

hellangleln

Chim mình đđẻ dc một trứng nhưng ăn mất, tù đó đến nay ko thấy đẻ lại( hơn tháng rồi)/ mồi tươi, trái cây hàng ngày đầy đủ. Trường hợp này mình xử lý sao hả bác

tien_bodam

Chim mình đđẻ dc một trứng nhưng ăn mất, tù đó đến nay ko thấy đẻ lại( hơn tháng rồi)/ mồi tươi, trái cây hàng ngày đầy đủ. Trường hợp này mình xử lý sao hả bác
có nhìu nguyên nhân bạn ah , thứ nhất bạn cho ăn đầy đủ là trái cây , mồi tươi như cào cào dế , sâu , nhưng bạn thiếu canxi , bạn bỏ thêm vỏ trứng gà hoặc vịt vào 1 cống thức ăn riêng , 1 cống đất hoặc cát mịn , và bạn nên nhớ không nên kè bất kì hoặc treo chim gần lồng nuôi sinh sản bạn nhé , và che kín lại chỉ chừa 1/2 phía trước lồng thôi bạn nhé chúc bạn thành công , vài dòng kinh nghiệm nuôi sinh sản cho bạn tham khảo http://www.chaomao.org/threads/20403...-thu%E1%BA%A7n

tien_bodam

chào mào bông sinh sản của tienbodam 0902954699 lứa thứ 2 , chim con mới biết ăn mà chim mẹ đã ấp được 5- 6 ngày , hôm nay ngày 13/5/2016 vừa bắt chim con lứa thứ 2 ra để cho chim mẹ ấp , và bắt ra để chim con không làm hư trứng , anh em xem cho vui , thank ae đã quan tâm
watch

lenmaster

chào mào bông sinh sản của tienbodam 0902954699 lứa thứ 2 , chim con mới biết ăn mà chim mẹ đã ấp được 5- 6 ngày , hôm nay ngày 13/5/2016 vừa bắt chim con lứa thứ 2 ra để cho chim mẹ ấp , và bắt ra để chim con không làm hư trứng , anh em xem cho vui , thank ae đã quan tâm
watch
Bạn ở đâu vậy ! Nếu ở Q.NAM mình muốn đến học cách ghép trống mái về thực hiện cho cái AVIARY của mình được không ????

tien_bodam

Bạn ở đâu vậy ! Nếu ở Q.NAM mình muốn đến học cách ghép trống mái về thực hiện cho cái AVIARY của mình được không ????
mình ở sài gòn , bạn làm lồng sinh sản diện tích 50x50 cm là được , cách bố trí cầu , và tổ chim giống như trong video là ok , ngoài ra bạn thêm những cống thức ăn này vào khi nuôi sinh sản ,1 cống vỏ trứng gà hoặc vịt ,xay nhuyển , 1 cống cát , 1 máng tăm ( khi nào tắm hảy bỏ vào ) 1 cống xau gạo sxau tươi nha , và 1 cống cám , móc trái cây , 1 cống để trống ( dùng bỏ cào cào , dế , trứng kiến , ... mồi tươi ) . một số dòng kinh nghệm mình nuôi sinh sản thành công cho bạn tham khảo http://www.chaomao.org/threads/2040...nuôi-chào-mào-ép-đẻ-đối-với-chào-mào-đã-thuần .
muốn ép đẻ phải qua các bước ( chim mình ghép là chim thuần , còn chim chưa thuần thì mình không rõ , cái này thì người khác sẽ rành hơn )
1 : chọn giống ( chim mái có tố chất vì chim con luôn có ảnh hưởng lớn tới chim mẹ ) chó thì giống cha , gà giống mẹ ( nên chọn những chú chim đã thuần không nhát người , thì môi trường nuôi ít tốn kém , nhỏ gọn không tốn diện tích ( tùy vào từng người mà chọn chim )
2 : đúng thời gian sinh sản mới ghép cặp ( vào tháng 1 hoặc tháng 2 âm lịch , thời tiết lúc này ấm và mồi rất phong phú ,)
3 : bỏ chim trống vào lồng ghép trước khoảng 7 ngày đồng thời kè em mái muốn ghép ở ngoài cho chúng quen hơi , ( cấm tuyệt đối không được kè các chú chim trống hoặc mái khác vào lồng ghép đẻ điều này rất quang trọng trong vấn đề ghép đẻ nha bạn ) khi nào thấy chúng múa với nhau là ta cho mái vào ,
4 : chuồng ghép nên làm vài cây cầu để chúng chuyền , tủ kín tất cả chỉ chừa lại 1/2 mặt trước trong thời gian đầu , cho chúng quen lồng ,
5 : bỏ rác vào , lựa rác nhỏ nhuyển , vài cộng chỉ may đồ cắt khoản 10-15 cm khoảng 10 đến 15 cộng chỉ
6 : tổ bằng tre đang hoặc vật dụng gì cũng được , làm sao giống như cái ly uống nước , treo vào 1 góc buộc thật chặc nha ,(mình thì đi ra chỗ bán phụ kiện và mồi câu mua cái rỗ đựng trứng kiến )
7 : trong lúc ghép nên luôn luôn có vài miếng keo dính chuột để ở ngoài phòng hờ có chuột , và vài bịch thuốc kiến , nếu chim con sinh ra , lúc mới nở sẽ có mùi máu , mùi tanh , bọn kiến sẽ tới , nên diệt chúng trước khi chim con sinh ra ( khi thấy chim mẹ nằm tổ cả ngày và đêm là lúc chim ấp , chúng ta tính tới ngày thứ 7 , 8 là rải thuốc kiến , để tiêu diệt kiến trước khi chim no
* lưu ý : cấm tuyệt đối không được kè chim khác vào chuồng ghép đẻ , vì lý do : chuống ghép đẻ là nơi cặp chim sinh sản thấy an toàn không có sự xâm lấn , nguy hiểm , là nơi an toàn cho con của chúng , là khu vực không được xâm phạm , là cội , địa bàn của chung , nếu kè vào chim trông rất dữ dẫn tới chúng sẽ đuổi dối thù đi nhưng không đi được thì chú chim trống sẽ tức giận , và sự tức giận đó sẽ dồn vào chú chim mái đang ghép , gia đính sào xáo tan vỡ )

8 : chim con nở cần ăn : sau , cào cào , dế nhỏ ( bỏ chân càng dế đi ,
trái cây , chuối chính ( nhớ là thật chính , mèm) đu đủ chính , thanh long , cam ....

thức ăn phụ , ngày 1 bịch cào cào tầm 3 nghìn , 10 con dế , sau tươi 2 nghan , hết sau thì bỏ tiếp vào
trái cây , chuối là chủ yếu , khi nào có chim con hảy thêm đu đủ , cà chua , cam , thanh long

tien_bodam

và thế là lứa thứ 3 năm 2016 cũng đã thành công , lứa này được 3 con , cứa tưởng chim bố mẹ đang đút mời cho chim con mà lại ấp sợ không có trống vậy mà kết quả thật tuyệt
và clip này quan sát rõ hơn

NAMNT

hình như lồng của bác thiếu nắng, 2 mắt chim bị rụng lông có quần trắng

tien_bodam

hình như lồng của bác thiếu nắng, 2 mắt chim bị rụng lông có quần trắng
chim bông đấy bạn , không phải thiếu nắng đâu , nắng quá mình phải che nửa , em có mí trắng là chim trống , chim mái là mỏ trắng 2 mí lửa , móng chân trắng , và đầu bông , mùa trước 2015 chỉ có vài cộng trắng , nay thây lông 2016 chim ra trắng nhìu hơn đấy bạn , bạn vào clip 2015 bạn xem chim trống lúc đó và hiện tại khác nhau nhìu đấy , thank bạn