Chào mào bị gãy lông đuôi.

vukienvp

Chào các anh em ORG.
Chả là chủ nhật vừa rồi khi đi rợt chim về thấy chú SKôn của mình bị rớt 1 chiếc lông đuôi ở đáy lồng. Buổi chiều thay lót lồng bỏ ra xem thì thấy ko phải bị rụng mà bị gãy.
Vậy anh em cho hỏi là chiếc lông đó có mọc đc ko? Và nếu muốn mọc đc thì phải làm cách nào.
Thanks cả nhà.

vunguyen1976

lông đuôi mà gãy thì ko mọc lại đâu bạn,chỉ khi nào lông đuôi bị rụng thì nó mới mọc lông đuôi mới

sinzum

Mọc lại thì nhổ lun phần gốc thì sẽ mọc lại thôi bạn ah`.
Tùy bạn, chim mà nhổ lông đuôi rất dễ hoảng nhé.

vukienvp

Mọc lại thì nhổ lun phần gốc thì sẽ mọc lại thôi bạn ah`.
Tùy bạn, chim mà nhổ lông đuôi rất dễ hoảng nhé.
Cảm ơn bạn!
Mình cũng đang phân vân vì giờ chú chim nhà mình đang chơi ổn định.
Chắc cũng phải kệ nó đợi đến mùa thay lông thôi.
Buồn thật.

nguyenhoa142

minh cũng như bạn thì minh chùm áo lồng lại nhẹ tay bắt e nó ra nhổ cọng lông bịt đứt rùi chùm áo lồng lại một hai ngày là e nó bt lại thui

sinzum

Cảm ơn bạn!
Buồn thật.
Nếu ko có thi cữ thì để vậy đi cũng ko sao mà. ko ảnh hưởng gì cả.

chim thuần nhổ lông đuôi là chuyện bình thường ,có điều bạn nên nhờ người quen tay bắt chim bắt và nhổ dùm vì chim của mình mình thường hay nhát tay nhiều khi tuột nguyên cả bộ đuôi,ko nên để lông gãy lâu ngày thành tật. nhổ xong tủ áo lồng ngày mai chim choi binh thường.bạn yên tâm viêc này mình làm hoài mà chưa thấy con nào bỏ chơi,cứ mạnh dạn nhổ đi

chaomao^^py

Moderator
Cảm ơn bạn!
Buồn thật.
Chim đang vào phom thì không nên nhổ . Nhưng nếu bạn cảm thấy khó chịu , muốn nhổ bạn cho chim sang lồng tắm , tủ áo lại , rồi xịt ướt , sau đó nhẹ nhàng túm và nhổ , vậy là xong , phơi nắng cho em nó lấy lại tinh thần ^^

Pleikupho

nếu đã thuần thì nhổ đi, nếu bổi lở thì từ từ, nếu muốn nhổ nhớ đeo mắt kính, khầu trang nha. mình có con bổi khá thuần nhưng đặc biệt thấy mình là nhảy, thời gian gần đây mình tiếp xúc nhiều là ko làm gì nó nên mới đứng lồng lại, lúc trước mới bắt về thì thấy nó thiếu 3 cọng lông đuôi nhưng cứ tưởng rụng tới lúc nó thay lông rụng hết mà mình vẫn ko biết nên lúc lông ra thì thấy thiếu nên bắt ra coi thử và nhổ 3 gốc lông thì e nó nín luôn mấy ngày, nếu bây giờ ko nhổ đợi lúc thay lông nhổ luôn thì lúc lông ra thì tỷ lệ bị giợn(cọng mình nhổ) là rất cao. còn bây giờ nhổ thì lúc thay lông nó thay đều hết sẽ đẹp hơn

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
Muốn mọc lại gốc đuôi em nó phải bị nhổ, nhưng nhổ sẽ làm em nó tụt lửa và trở nên nhác người ,nên để đến mùa thay lông em nó sẽ ra một bộ lông đuôi đẹp !
Chúc chim bác luôn căng lửa!

Minh viet bang dien thaoi k co dau thong cam nha,ban dua minh nho dum cho,o nha co 1 con pha duoi nho 3 lan cach nhau 2 thang ma k co dau hieu gi goi la giam lua,ban cu yen tam nho,neu la chim thuan,chim hoi nhat thi ok hon ban ah,chu dan qua rat kho choi,

laohacrom

Chủ yếu nên xem thái độ của chú chim ra sao có tỉnh ko ? chim thuần đến mức nào rồi ? nếu chim đã có mùa nhổ 1 cái lông đuôi thì ko sao đâu bạn

tuanprocm

Chim e thì tắm xog đuôi xếp cọng, được tầm tiếng là nhảy tè lông ( đuôi nhảy cứ đè vào nan lồng). Các cao nhân cho em cách giải quyết trường hợp này.

vukienvp

Cảm ơn mọi người!
Chim mình cũng đc hơn 2 mùa rồi, khá tĩnh chim.
Vậy để mình nhờ người nhổ đi chứ để vậy trông xấu quá.

N

namkiet

Guest
Anh Kiên ah, theo em thì không nên nhổ, vì nhổ khiến chim hoảng, dễ tụt lửa, cứ để vậy, sắp đến mùa thay lông rồi, ắt sẽ tự rụng thôi. Chúc chim luôn căng lửa.
Thân

vukienvp

Anh Kiên ah, theo em thì không nên nhổ, vì nhổ khiến chim hoảng, dễ tụt lửa, cứ để vậy, sắp đến mùa thay lông rồi, ắt sẽ tự rụng thôi. Chúc chim luôn căng lửa.
Thân
Chào Tuấn!
Anh cũng phân vân nhưng liệu đến mùa thay lông nó có tự rụng đc ko em?

N

namkiet

Guest
Chào Tuấn!
Anh cũng phân vân nhưng liệu đến mùa thay lông nó có tự rụng đc ko em?
Anh yên tâm đi, thay lông là nó sẽ tự rụng thôi. Khi có dấu hiệu thay lông anh nên cho tắm xong tủ áo lồng thôi. Em chắc chắn mà.
Chào anh