Chào mào bị ho

NhocKent12

Tình hình là mình có chú chào mào bị ho, cứ khẹt khẹt vài tiếng, không nhiều, lâu lâu mới khẹt khẹt, đã chữa trị nhiều phương pháp như hành tím + tỏi giã nhuyễn bỏ dưới bố lồng, uống nước tỏi, mật ong, siro ho trẻ em, cam... nhưng vẫn không khỏi, đã chạy chữa 1 tuần nay rồi, không biết em nó có bị nặng hay không mà lâu lâu mới nghe khẹt khẹt, em nó bỏ cảm chỉ uống nước, hiện tại trời đang rất nóng (khoảng 38-40 độ) nên không dám dùng nước gừng
.
AE nào có phương pháp trị nào khác chỉ giúp em với.
Thanks...!

tinbmt1975

Gừng thì dùng tỷ lệ như thế nào bạn, hiện tại chỗ mình trời đang rất nóng, 38-40 độ, cho uống nóng sợ lông xoăn hết.
Cắt 2 lát mỏng gừng bỏ vô nước nấu vùa sôi lên, lượng nước khoản 1 cống, để nguội cho em nó uống khoản 2-3 ngày là khỏi, nhớ sáng hôm sau phải thay nước mới, uống 2-3 hôm không sợ lông xoăn đâu.

cmdieutri

2 giọt Viaquino 10ml + 1 muỗng mật ong + 1 muỗng siro ho và pha tất cả vào cóng nước.

không quá 3 ngày :D

vuphat

Một nhánh tỏi, nửa củ hành khô + cộng với vài hạt muối. tỏi với hành đập dập hòa với nước pha thêm vài hạt muối vào cho vào cóng nước cho uống trong ngày còn bã tỏi với hành bác vứt xuống đáy và phủ áo lồng cho chim nghỉ. bác làm như vậy vài ngày là khỏi. e vừa chữa 1 e khỏi hoàn toàn. bài thuốc này e học của các bác trong diễn đàn mình bác à.

NhocKent12

Mình đã cho uống nước tỏi + hành và bỏ xuống bố lồng rồi nhưng vẫn chưa khỏi hẳn:(
Một nhánh tỏi, nửa củ hành khô + cộng với vài hạt muối. tỏi với hành đập dập hòa với nước pha thêm vài hạt muối vào cho vào cóng nước cho uống trong ngày còn bã tỏi với hành bác vứt xuống đáy và phủ áo lồng cho chim nghỉ. bác làm như vậy vài ngày là khỏi. e vừa chữa 1 e khỏi hoàn toàn. bài thuốc này e học của các bác trong diễn đàn mình bác à.

tinbmt1975

Mình đã từng trị nhiều con bị kho bằng gừng và mật ông, mình thấy uống 2-3 ngày là khỏi. Ngày trước khi đi làm mình hay treo chim ngoài vườn, nhiều lúc trời mưa ướt, có con sáng hôm sau là nghe ho khọt khẹt, mình cho uống nước gừng và mật ông đều khỏi, trước đây cũng nghe theo mua siro ho trẻ em cho uống nhưng không ăn thua.

nguyencuongcnn

dùng lá ngải cứu

chi mình cũng bị vậy, có anh bạn chỉ dùng lá ngải cứu tươi,vò nát để dưới đáy lồng,tủ áo lồng lại, mình làm vậy vài ngày thấy chim hết bị .(trước khi bỏ lá ngải cứu vào thì vệ sinh lồng sạch sẽ).

tranvandienvhtt

Mình có một chú chim bị ho rất nặng, cho uống tỏi nhiều ngày không hết, sức khỏe rất yếu, chim thở dốc và khả năng là chết. Vì tình trạng quá nguy kịch nên phương án là bằng mọi cách để cứu vãn và quyết định ra tiệm thuốc thú y mua một lọ thuốc ho loại cho gà về nhỏ, qua thời gian nhỏ thuốc. Ba ngày chim khỏe hẳn. Hiện nay chim đã hết bịnh, sổ ché bình thương. Xin chia xẻ cùng bạn. Thân.

NhocKent12

Hiện tại thì chim mình tình trạng vẫn chưa nặng, nên ko muốn dùng thuốc đặc trị, chỉ trị những cách dân gian ít gây tác dụng phụ nhất, mình đang thử điều trị với gừng để xem tình hình có khả quan hơn không:D
Thân...!
Mình có một chú chim bị ho rất nặng, cho uống tỏi nhiều ngày không hết, sức khỏe rất yếu, chim thở dốc và khả năng là chết. Vì tình trạng quá nguy kịch nên phương án là bằng mọi cách để cứu vãn và quyết định ra tiệm thuốc thú y mua một lọ thuốc ho loại cho gà về nhỏ, qua thời gian nhỏ thuốc. Ba ngày chim khỏe hẳn. Hiện nay chim đã hết bịnh, sổ ché bình thương. Xin chia xẻ cùng bạn. Thân.

sonttt

Chim trị ho sao rồi bác chủ ơi. Lành chưa? cho anh em học hỏi ít kinh nghiệm đi. Chim nhà mình cũng mới bị.

hoanghiro

Bác lấy hành tỏi giã ra rồi bỏ vào 1 miếng vãi nhỏ cột lại treo lơ lững giữa lồng,nhỏ vài giọt dầu gió dưới bố,pha mật ong cho chim uống khoảng 3-5 ngày đảm bảo khỏi

sonttt

MÌnh làm như cách của bạn được 2 ngày. Bây giờ chim hết ho, nhưng tiếng còn yếu. He he
May mắn quá. Xin cảm ơn các bác đã đóng góp nhé

kenny

thuốc đó tên gì vậy bạn có thể chia sẻ cho anh em không mình cũng có một con bị nặng lắm cho uống đủ loại rồi mà vẫn không hết.