Chào mào bị rận mạt. Xin hỏi cách chữa trị

giamaham

hi các bạn !
mình có 1 e chào mào hót hét cũng được lắm nhưng ko hiểu sao cứ thấy nó rỉa lông cánh liên tục. Đây là chim bổi đã xong lông ngoài trời.Các bạn có cách gì xin chỉ giáo. Cảm ơn nhiều !

tranphuc

Bạn nên cho chim tắm nước và phơi nắng thường xuyên, tắm nước 2 ngày 1 lần, tắm nắng ngày 1 lần vào buổi sáng từ 30 phút - 1 tiếng, từ 7h sáng là tốt nhất. Thường xuyên dọn lồng sạch sẽ. Đối với lồng cũ hiện đang nhốt chim, bạn nên sang chim qua lồng tắm xong đem lồng đang nhốt chim đi vệ sinh, rửa nước sau đó lấy thuốc xịt kiến xịt dưới đáy lồng rồi đem phơi nắng khoảng 1 tiếng, dùng khăn lau lồng sạch sẽ và thay bố lồng mới sau đó thấy lồng sạch sẽ và phải hết mùi thuốc kiến mới được nhốt chim. Nếu có điều kiện thì nên treo chim nơi thoáng mát.

Chúc chim bạn hết rận mạt.

VipClub

Vua Chào Mào
hi các bạn !
mình có 1 e chào mào hót hét cũng được lắm nhưng ko hiểu sao cứ thấy nó rỉa lông cánh liên tục. Đây là chim bổi đã xong lông ngoài trời.Các bạn có cách gì xin chỉ giáo. Cảm ơn nhiều !
chào ban! khi con chim của bạn rỉa lông luên tục, bạn phải xem nó rỉa lông ở khía cạnh nào . ví dụ mạc bận. hay ngứa ngáy . hoặc bị sâu lông.
cách tốt nhất bạn chăm cho chim đủ nắng đủ nước thường xuyên bảo đảm sẻ ko còn tình trạng rỉa lông như trên.
chúc bạn thành công trên con đường nuôi chim của mình
thân. VipClub!

daoduclong

hi các bạn !
Chào bạn
Nếu như em của bạn đúng bị rận mạt ngoài cách tắm nắng và vệ sinh lồng như các a e khác đã nói ,mình góp ý với bạn thêm 1 cách nữa hy vọng sẽ giúp được bạn ít nhiều
Bạn ra chợ hoặc cửa hàng thuốc thú y hỏi mua 1 sợi dây đeo chống rận mạt của chó mèo ( khoảng 80k/1 cái ),đem về chia nhỏ sợi đó ra rồi đặt xuống dưới đáy lồng ( mỗi lần dùng 1 cái thôi nhé.).Chúc chú chim thân yêu của bạn mạnh khỏe !

trongkhuongbd85

mình cũng co chu chao mao bị như bạn ban lên tịm thuốc tây mua chai dung dịch vệ sinh dạ hương pha vào một it tằm cho chú nó sau 5 ngày sẽ khỏi thôi

kaybi6

hôm bữa cũng bị thế này,lên tìm thấy có 1 cách rất hay là bạn pha khoảng 2-3 giọt dầu gió xanh vào nước cho chim tắm,nếu chim có uống cũng ko sao nhưng lại nhanh chống hết rận mạc,mình đã thành công hy vọng bạn cũng thành công

chào!!! chào mào bị rận mạc thì chữa trị như sau :
1 - bác tìm hiểu nguồn cung cấp ở đau diệt bằng thuốc xịt côn trùng .
2- tiếp đến bác vệ sinh lồng nuôi ( bố lồng , lồng ) . vì lồng nhốt chú chim cưng nên theo mình ko nên dùng hóa chất . nên trị theo dân gian : ở chỗ mình thì dùng lá cây thầu đâu ( xoan ) vò rồi rải dưới dấy lồng , tiếp đến cho bố lồng phủ lên và nhốt chim như thường . đảm bảo trong vòng 1 ngày chả còn con rận , mạc hay kiến ở bán kính lồng nuôi .
chút kinh nghiệm chia sẻ , thân chào ace !

cuongsevendl

theo mình bạn tìm mua 1 chai nước vệ sinh của phụ nữ nhỏ vào khay tắm cho em nó khoảng 2 giọt mỗi lần đây là kinh nghiệm mình sưu tầm được trên mạng bác thử xem

ChaomaoBĐ

Pha nước muối cho em nó tắm 2 ngày/ lần. Tăng cường phơi nắng thường xuyên hơn 1-1h30/ ngày. Trong khoảng 1-2 tuần là em nó ok!

dyken

chim mình đã bị và giờ đã khỏi ,mình dùng nhưng cách này
c1:dùng dầu gió pha loãng với nước rồi cho chim tắm
c2:bạn cũng có thể dùng dung dịch vệ sinh phụ nữ pha cho chim tắm
c3:tắm nước muối nhưng hơi lâu khỏi
chú ik vệ sinh lồng,và tắm nắng cho chim thường suyên

chaomaobmt

Rận mạc thì chỉ cần mua dung dịch vệ sinh phụ nử Dạ Hương về mỗi lần tắm nhỏ vào máng tắm 4,5 giọt cho chim tắm đảm bảo trong vài tuần sẻ khỏi...mình đã thử và cho kết quả rất tốt......

Votuongvybmt

hi các bạn !
. Trước hết phải thường xuyên vệ sinh lồng , mua nước dạ hương về nhỏ vài dọt cho tắm phơi nắng hoặc pha nước muối loãng cho tắm nếu gần nhà có cây sầu đâu thì lấy làm cẫu cho chim đậu phơi nắng vài hôm là hết .

N

namkiet

Guest
hi các bạn !
tắm nước pha muối loãng và phơi nắng.
Vệ sinh lồng cóng nước cóng cám thường xuyên.
Nếu có thời gian cho tắm sương vào buổi sáng sớm thì càng tốt.
Thân Tuấn

toprui

Mình thấy cách đơn giản nhất là phơi nắng, chim mình từng bị như thế, phơi trong vòng 3 tiếng, từ 11h đến 2h, thấy rận bò ra lúc nhúc nổi da gà luôn, với thời gian đó thì trứng và ấu trùng rận cũng tiêu, xong cho chim tắm để ấu trùng và trứng trôi ra luôn. Tất cả dụng cụ như lồng, áo lồng, khay... cũng phơi tương tự. Đừng sợ phơi lâu hại chim, con nào chịu được sẽ tăng độ bền thôi. thân.

interior87

khi tắm bạn nên bỏ thêm 1 ít muối vào trong nước, cứ tắm và phơi nắng ít ngày bạn sẽ thấy khác!

tutaicongtu

chào!!! chào mào bị rận mạc thì chữa trị như sau :
1 - bác tìm hiểu nguồn cung cấp ở đau diệt bằng thuốc xịt côn trùng .
2- tiếp đến bác vệ sinh lồng nuôi ( bố lồng , lồng ) . vì lồng nhốt chú chim cưng nên theo mình ko nên dùng hóa chất . nên trị theo dân gian : ở chỗ mình thì dùng lá cây thầu đâu ( xoan ) vò rồi rải dưới dấy lồng , tiếp đến cho bố lồng phủ lên và nhốt chim như thường . đảm bảo trong vòng 1 ngày chả còn con rận , mạc hay kiến ở bán kính lồng nuôi .
chút kinh nghiệm chia sẻ , thân chào ace !
có ông anh cũng trị bằng cách này ne
Ổng bắt chim ra lấy vải thưa bị kín mặt chim lại rồi lấy bình xịt thuốc chống muỗi,gián, rệp xịt vào cặp cánh và đuôi. Tài vì chim bị sâu lông quá nặng chữa hoài kg hết nên mới trị bằng cách này. Cảnh báo cách này rất là nguy hiểm vì chim có thể chết vì thuốc này. hết cách chữa mới chữa bằng cách này thôi nhé.

long3739

Bác nào có cây thuốc Nam :
Lá cây mần tưới - Không ?
Chim nhà em rận dưới bố nhiều quá - Đi kiếm các tiệm thuốc Đông Y - Thuốc Nam cũng ko có.
Bác nào có thì cho em xin 1 ít.
Em ở Biên Hòa - Sài gòn ạ.

Vì thấy có nhiều bài viết hướng dẫn trị Rệp,rận liên quan đến loại lá này mà kiếm hoài ko có.
Xin cám ơn