Chào mào bị rỉa lông, nhờ mọi người tư vấn giúp.

haison1992

Em có 1 chú bổi 2 năm lồng, đi dợt đấu tốt, nhưng cứ đấu đc 30p là rỉa lông, vẫn đấu nhưng ra mỏ k đc nhiều nữa, trông cũng k có cảm tình. Chim mới bị tầm 2 tháng nay, trc mang đi dợt thì k bị. Ở nhà e để ý thì nó tắm rất nhiều, mặc dù e cho tắm rất kỹ. Tắm xong vừa khô lông bỏ vào lồng tắm lại tắm tiếp. Có ngày tắm 6,7 lần liên tục. Vậy nhờ mọi người tư vấn giúp e về vấn đề này, cách chữa nữa ạ. Em cảm ơn

chaomaoBC

Em có 1 chú bổi 2 năm lồng, đi dợt đấu tốt, nhưng cứ đấu đc 30p là rỉa lông, vẫn đấu nhưng ra mỏ k đc nhiều nữa, trông cũng k có cảm tình. Chim mới bị tầm 2 tháng nay, trc mang đi dợt thì k bị. Ở nhà e để ý thì nó tắm rất nhiều, mặc dù e cho tắm rất kỹ. Tắm xong vừa khô lông bỏ vào lồng tắm lại tắm tiếp. Có ngày tắm 6,7 lần liên tục. Vậy nhờ mọi người tư vấn giúp e về vấn đề này, cách chữa nữa ạ. Em cảm ơn

Chim Bạn mùa này đã thay lông chưa, nếu chưa thay lông thì hiện tượng này thường thường là những chú bắt đầu thay lông đó.
Thân!

tranphudung7

có thể do chim bi rận ngứa nên mới bi như vậy bạn nên thêm tí muối vào nước khi tắm hạn chế tắm nhiều chim sẽ thành thói quen..1 tuần tắm khoảng 2 tới 3 lần...để giữ lửa cũng như thành thói quen tắm nhiều không tốt đâu.

Hùng Thảo

khong phải rận dâu các báC mình cũng có 1 chú như vậy, nhưng khong byết nguyên nhân

haison1992

nhưng đi dợt nó cứ rỉa đòi tắm thì sao ạ, đòi tắm thì phải cho nó tắm chứ ạ. Bình thường con khác e nuôi ngày tắm 1 lần thôi, con này tắm xong, vừa khô lông nó lại rỉa đòi tắm tiếp

leo25788

nấu lá bàng cho tắm,1 tuần 3 lần đều đặn tầm 2 tháng sẽ hết

quangvinh89

Thời gian này đang là mùa thay lông điểm b ah. Chim trong khoảng thời gian này nhiều chú bị vậy lắm.
bạn có tắm cho nó xong nó vẫn rỉa thôi. Nên điều nhiều hoa quả. tầm 1 tháng nữa sẽ ngừng rỉa. và chuẩn bị bước vào vụ thay lông :D

xuantienqtkd

Mình cũng có con bị như thế, y như con của bạn, ra giàn đấu tốt nhưng cứ thi thoảng rỉa lông, chim chưa thay lông

Khả năng chim rơi vào trường hợp gần thay lông , hoặc cũng có thể cái tính nết của con chim . Mình nghiệm ra con chim nó cũng khó chiều , có những con trước khi đi thi 1 tuần ko đc cho tắm , ra trường nó chơi rất tốt và ko hề rỉa , nếu cho tắm ra ko chơi , bỏ đấu và rỉa lông . Bạn nên áp dụng thử ít tắm cho chim đi 2 - 3 ngày hoặc hơn tắm 1 lần xem thế nào .

hantrunghieu

Bản thân chim như con gà thoii bác ah.rỉa là chuyện rất bt.mùa thay lôg mà chăm ko tốt thì cả mùa lôg lá te tua nên rỉa nhiều thôi