Chào mào bị rung cánh!

kenny

Mình có một em chào mào bị rung cánh, mỗi sáng mở áo lồng ra là thấy 2 cánh em nó rung rung, khi cho kè chim thì không thấy rung nữa, anh em nào có kinh nghiệm thì chỉ giúp mình xem em nó bị gì và cách chữa trị như thế nào nhé. Thanks ae

Chim Điên

Mình nghĩ, thứ nhất chim của bạn phủ áo lồng nó bí bức, khi bạn mở áo lồng ra con chim của bạ sẽ thoải mái, phấn khích ( phủ áo lồng làm chim bớt hoạt động, giúp chim giữ lực tăng lửa cho chim nhưng không nên lạm dụng ), thứ 2 là do thời tiết lạnh ( phủ áo lồng giữ ấm cho chim nên bạn mở áo lồng ra chim lạnh ). Còn kè chim là do nết và lửa. Mình nói gì sai mong bỏ qua. Thân

Conchymnho

Mình đã thấy nhưng chú do chuyển vùng miền đặc biệt nóng ra lạnh bị giao nước có hiện tượng giống bạn tả.chim chơi sẽ ko có cốt lực, hay gãi....

kenny

Mình đã thấy nhưng chú do chuyển vùng miền đặc biệt nóng ra lạnh bị giao nước có hiện tượng giống bạn tả.chim chơi sẽ ko có cốt lực, hay gãi....

chú này mình bắt được khoảng 2 tháng rồi chắc cũng đã quen với thời tiết trong này rồi chứ, em nó đang thay lông khoảng 80% rồi nhưng hiện tượng rung cánh vẫn không hết

haison1992

E lại có 1 chú k đấu thì thôi. Mang đi dãi thì cánh rung như cánh họa my. K đấu nữa mới thôi

nam

Đó chỉ thể hiện thái độ con chim khi nhìn thấy chủ thôi, giông như thái độ thấy chủ chim múa, bung cánh hay chéc chẻ. Thân.

King Bird

bác xem nó có xù lông ko? nếu có là biểu hiện chim yếu như kiểu người run tay đó

hungcuongonly

Mình có một em chào mào bị rung cánh, mỗi sáng mở áo lồng ra là thấy 2 cánh em nó rung rung, khi cho kè chim thì không thấy rung nữa, anh em nào có kinh nghiệm thì chỉ giúp mình xem em nó bị gì và cách chữa trị như thế nào nhé. Thanks ae

chim đang thay lông yếu lửa nên có hiện tượng đó mà. xong lông là hết ngay đó mà.

3Ray

Ở nhà mình có 1 em như vậy, lúc đầu cứ nghĩ nó lạnh run nên đậy kín áo lồng và làm đủ cách nhưng em nó vẫn run. Mình mua ống calxi (ống thuỷ tinh = ngón tay) pha 1/3 vào cống nước cho em nó uống 3 ngày liền + phơi nắng đầy đủ + cho ăn khoáng chất thì bệnh tình giảm 80%. Hiện nay đã trị khỏi nhưng k uống thuốc đó nữa thì thấy đôi khi bị lại. Chắc sẽ cho điều trị t/g dài mới khỏi hẳn. (kết luận: em nó bị thiếu calxi trong t/g dài cần điều trị từ 14-15 ngày liền).

quangvinh89

Chim xệ cánh thì do yếu.còn rung cánh thì chắc bị trúng gió thì phải

Mickeycm.batoqn

Rung cánh có hót chuyện ko bạn,nếu cánh rung mà đang líu ở cổ thì chuyện đó bình thường.
Tùy nết thôi,nếu em nó ko đứng như cục bông ,dấu hiệu ko linh hoạt thì khác,còn nếu ko bị như vậy kè vẩn ok thì ko sao cả.Ko nên nghe tùm lum rồi cho uống thuốc ko đúng bệnh.

kenny

Rung cánh có hót chuyện ko bạn,nếu cánh rung mà đang líu ở cổ thì chuyện đó bình thường. Tùy nết thôi,nếu em nó ko đứng như cục bông ,dấu hiệu ko linh hoạt thì khác,còn nếu ko bị như vậy kè vẩn ok thì ko sao cả.Ko nên nghe tùm lum rồi cho uống thuốc ko đúng bệnh.
Mình cũng nghĩ là do nết của em nó như vậy nhưng cũng muốn hỏi anh em đã gặp trường hợp giống mình chưa