Chào mào bị xoắn, cong lông đuôi

rainbow

Xin chào,

Có con CM đang vô lửa cứ phải tăn cách ngày nếu k thì cọng lông đuôi phía ngoài cong.

K biết có phải tự nó cắn k nữa vì đi làm k có thời gian theo

Xin cho cao kiến

Thanks

vutran

có thể do chim bác đang căng nên nhảy nhiều lông cọ vào lồng bị thế đấy bác, cho e nó tắm cho hạ nhiệt mà lông cũng mướt hơn.thân

tuannokia789

chim cũng có đôi con tự cắn lông đuôi đó bác bác bỏ ít thời gian theo dõi xem sao.

chaugiathuan1

do chim nóng quá, mà ko có chổ xã, nên mới tự cắn lông đuôi đó bạn :) chim mình cũng bị như vậy , hạn chế phơi nắng em nó đi bạn. Có thể do chim của bạn là bổi lở nhưng vào cám chim thuần nên bị nóng quá, lâu ngày mới sinh ra tật như vậy

jackychang

Cho ăn cám giảm bớt đạm đi. Bạn cho ăn quả mát như cà chua (tuần/lần). Cam (tuần / lần) là hết ngay. Nhất là miếng dứa (trái thơm trong SG) thì chỉ 1 - 2 tuần là ko tự cắn lông nữa.

Còn bị xoắn lông đuôi thì do thời kỳ thay lông chính, bạn chăm ko tốt - ăn cám nóng và có thể cả ăn sâu quy mùa trước lên lúc thay lông nó bị tắc hoặc xoăn lông.

namtran

mình cũng có một e như chủ thớt vậy, nhưng là chiếc lông đuôi ở giữa, và chỉ quăn ỏ 2 mép lông thôi nhìn giống như đường sóng trâu ở QL 1A vậy. các cao nhân có gì chỉ giáo trường hợp này giúp với. có người nói là do chiếc lông đó bị già đi. thân.

vutran

bạn có cho tắm thường xuyên k, nếu ở miền bắc thời tiết ấm lên cho tắm mấy hôm là đỡ quăn nhiều đấy, vì có thể chim lâu ngày k đc tắm hay thay xong lông cũng vậy nên lông còn đnag bết vào chưa tơi đc ra, cộng thêm chế độ ăn mát nữa, đừng cho phơi nắng lâu quá nhé

tomy843000

Cho ăn cám giảm bớt đạm đi. Bạn cho ăn quả mát như cà chua (tuần/lần). Cam (tuần / lần) là hết ngay. Nhất là miếng dứa (trái thơm trong SG) thì chỉ 1 - 2 tuần là ko tự cắn lông nữa.

Còn bị xoắn lông đuôi thì do thời kỳ thay lông chính, bạn chăm ko tốt - ăn cám nóng và có thể cả ăn sâu quy mùa trước lên lúc thay lông nó bị tắc hoặc xoăn lông.
Em đồng ý với bác, em cũng có 1 chú từng bị xoăn lông đuôi ngoài cùng, cứ mọc ra được vài hôm ko tắm là xoăn. Về sau tìm ra nguyên nhân là do cám em tự làm hơi nhiều ớt nên nóng quá đồng thời cám bị thiếu chất cũng dẫn đến xoăn lông.

tuangiadtu

Chào Mào Bồng Lai
mình cũng có một e như chủ thớt vậy, nhưng là chiếc lông đuôi ở giữa, và chỉ quăn ỏ 2 mép lông thôi nhìn giống như đường sóng trâu ở QL 1A vậy. các cao nhân có gì chỉ giáo trường hợp này giúp với. có người nói là do chiếc lông đó bị già đi. thân.
Vụ này mình đã chữa rhanhf công 2 em. Cách của mình là bạn thả vào Aviara tự động thời gian nó sẽ uên đi và không cắn nữa. Tốt nhất là thời điểm thay lông thì thả vào. Đảm bảo 100% lông đui đẹp mà không bị chỉa ra 2 bên như ria mép nữa :).
Thân ái!

rainbow

Thanks mọi người đã quan tâm và chia sẻ.

Con này là chim thuộc rồi, tuần nào cũng cam, chuối, ...

Với lại cũng bận nên tuần mới tắm 1 lần ah.

1683

Vụ này mình đã chữa rhanhf công 2 em. Cách của mình là bạn thả vào Aviara tự động thời gian nó sẽ uên đi và không cắn nữa. Tốt nhất là thời điểm thay lông thì thả vào. Đảm bảo 100% lông đui đẹp mà không bị chỉa ra 2 bên như ria mép nữa :).
Thân ái!
theé của mình mọc 2 đuôi giữa bị quăn lên trên như hình chữ C ngược ae giúp mình với

Pleikupho

tùy thôi. chứ chim mình toàn cho ăn đồ mát, mùa thay lông thì chỉ cho ăn cam, cà chua, đu đủ và cào cào thôi. cám cũng ko nóng nhưng lông mình và mào đều mượt cả, chỉ có 2 cọng lông đuôi và bị dợn mép thôi. vì con này lúc mình bẫy ngoài trời lông đã vậy rồi. còn nếu lông quá xoăn và tưa thì do cám, do ăn nóng

Rồng lửa 76

Mình có 1 con đã 3 mùa. Chim nhiều giải rồi. Hôm nay phát hiện nó bị mấy lông cánh quăn lại nhưng giăng cánh mới thấy. Nó vừa thay lông xong và mùa trước cũng ăn Hiển. Thay lông vẫn ăn hiển 1 giờ đang trộn 50/50 h1 với hiển sao. Nuôi lông mất gần 5 tháng vì nó đổ lông rải rác không đều.
Như vậy là nó bị gì ae nhỉ. Ai biết giúp mình với nhé
Cám ơn AE!