Chào mào bị yếu chân.

vukienvp

Chào tất cả anh em trên diễn đàn.
Tình hình là mình mới bắt một em chào mào Huế, lúc mua mình ko có nhiều thời gian nên chỉ ngồi xem em nó đấu đá một chút rồi bắt luôn. Về nhà hôm sau ngồi để ý thấy em nó nhẩy có vẻ ko được nhanh nhẹn lắm, đến gần nhìn thì thấy chân phải em no có vẻ yếu. Nhờ các cao thủ xem chân em nó bị sao vậy và cách chữa trị ntn? Cảm ơn các anh em.

yeuchimhue

có rất nhiều nguyên nhân khiến chân yếu .
1 , do buổi tối em nó ngủ co chân , nên bị yếu chân , loài này thì cho cầu phụ vào tập em nó ngủ 2 chân .
2 , do em nó đấu hoặc đá hoặc nhảy chân bị lọt vào lỗ nan lồng khiến chân bị đau , bác nên để riêng e nó ra , ít cho kè đấu 1 time ngắn chân tự hết
3 , do em nó bị giản gân ( bị lúc nào ko biết ) , loại này thì vẫn đứng 2 chân bt nhưng khi đấu khoản 1 chút thì nhìn thấy 1 chân yếu yếu , đứng rộng hơn bình thường, loại này ko chữa được .
4 , loại bẩm sinh thì em chịu hehehehe . chúc chim bác chủ nhanh lành bệnh

nguyenminhplvnevn

Chào Mào Chí Linh
Mình có a bạn chim bổi sau khi tắm thì thấy chân e nó co hiện tượng chân đuwngs cứ choãi ra vậy có cah j chữa đc ko ? Thanks

bin_ballad

có rất nhiều nguyên nhân khiến chân yếu .
1 , do buổi tối em nó ngủ co chân , nên bị yếu chân , loài này thì cho cầu phụ vào tập em nó ngủ 2 chân .
2 , do em nó đấu hoặc đá hoặc nhảy chân bị lọt vào lỗ nan lồng khiến chân bị đau , bác nên để riêng e nó ra , ít cho kè đấu 1 time ngắn chân tự hết
3 , do em nó bị giản gân ( bị lúc nào ko biết ) , loại này thì vẫn đứng 2 chân bt nhưng khi đấu khoản 1 chút thì nhìn thấy 1 chân yếu yếu , đứng rộng hơn bình thường, loại này ko chữa được .
4 , loại bẩm sinh thì em chịu hehehehe . chúc chim bác chủ nhanh lành bệnh
uầy! nghe bác tả thì con của em ở TH thứ 3, mà ko chữa được thì em buồn luôn,.....

mrdungvina

!_trị bệnh này mất thời gian và công sức một chút bác ah:
1.bác chuẩn bị một cái lồng tập lực (lồng rộng) bố trí lồng như sau:để hai cầu cach xa nhau,một cầu để cóng nước,một cầu để cóng cám.
2.tập cho chim ăn cơm nóng (có trộn b1),lúc đầu chim chưa chịu ăn nhưng khi đói củng phải ăn.cho chim ăn cà rốt hấp hoăc luộc.cho chim ăn cám thì bác là cám như sau:chỉ lấy lượng cám cho chim ăn đủ trong ngày+nửa viên b1+1 vỏ quả ớt tươi giã nhỏ
_với cách trên e đã trị được 2 e rồi một em mất 3 tuần còn 1 e mất gần 5 tuần,bác thử xem thế nào!?các bệnh khác thì các bác cứ call cho em e biết e tư vấn luôn, không biết e hỏi người biết rồi trả lời các bác sau.e tên Dũng (32t, number phone 01229468999)!?

vukienvp

Cảm ơn các bác đã chia sẻ kinh nghiệm. Nhất là kinh nghiệm của Dũng. Mình sẽ cho sang lồng lực và cho ăn theo chế độ của của Dũng. Có gì tiến triển mình sẽ thông báo cho mọi người.
Mà cho mình hỏi chút là Dũng đang sống ở đâu vậy? Mình tên Kiên (34t) ở Thành phố Vĩnh Yên- Vĩnh Phúc.

buingoctu89

theo mình nghỉ dùng lồng tập lực là được rồi + chế độ ăn uống đầy đủ chắc chim phục hồi.chứ dùng thuốc b1 e là có hại cho chim.

N

namkiet

Guest
Theo mình thì bạn cứ trùm lồng lại, hạn chế cho chim nhảy, chế độ cám tốt một chút và cung cấp thêm mồi tươi là ok, mong rằng một thời gian sau chân sẽ hết.
Thân

doanlengoc

Quản lý nhiều BOX
Có lồng lực tập và thêm khẩu phần ớt chín cắt nhỏ bỏ hạt. 2 trái / tuần.

leo25788

ra mua bình vitamin cho chim,nhỏ cho ún kết hợp tắm nắng khoảng 3 tuần là hết

mrdungvina

Cảm ơn các bác đã chia sẻ kinh nghiệm. Nhất là kinh nghiệm của Dũng. Mình sẽ cho sang lồng lực và cho ăn theo chế độ của của Dũng. Có gì tiến triển mình sẽ thông báo cho mọi người.
Mà cho mình hỏi chút là Dũng đang sống ở đâu vậy? Mình tên Kiên (34t) ở Thành phố Vĩnh Yên- Vĩnh Phúc.
_mình đang ở huế nhưng không phải là người huế,mình đang công tác dài hạn trong này.cũng đam mê chim chuột nên rãnh rỗi cũng tìm hiểu nhiều lĩnh vực liên quan đến chim chuột như:nuôi dưỡng,điều trị bệnh tật, chim vùng hay vùng dở (ở huế),thưc trạng chim và thực trạng buôn bán chim ở huế. biết cũng được chút ít...nhân đây mình cũng chia sẻ luôn : ae ở xa mua bán chim huế qua mạng nếu ae nào tin tưởng cứ alo cho Dũng(01229468999) e sẽ đến tận nơi thẩm chim cho các bác ,tránh tiền mất để mua chim ở vùng hay mà khi nhận chim thì hỡi ơi.....

mrdungvina

con chim của em nó ko ăn ớt anh ạ! em mới cho vào cái lồng phóng cao 1m rồi, chẳng biết có ổn ko nữa :(
- mới đầu chẳng con nào chịu ăn cả khi đói bọn cứng đầu phải ăn hết.các bác nhớ là vỏ ớt tươi giã nhỏ trộn với cám( lượng cám đủ ăn trong ngày thôi ,hôm sau làm lại nhớ vs cóng cám sạch sẽ)

vukienvp

Chào Dũng! Mình dam mê chào mào từ lâu nhưng vừa rồi mới dành dụm để mua 1 em Huế, nhưng về nhà lại bị yếu chân. Buồn thật.
Giờ cũng chỉ muốn kiếm 1 em bổi chuẩn gốc nuôi. Dũng có nuôi nhiều chim ko vậy? Có em nào chuẩn gốc( Vùng nào cũng dc) nhượng lại cho mình một em giao lưu?
Cảm ơn! Thân chào

hoangbop

thêm tí thuốc canci vào cóng nước uống ( hàng ngày thay nước nhé bạn)

mrdungvina

Chào Dũng! Mình dam mê chào mào từ lâu nhưng vừa rồi mới dành dụm để mua 1 em Huế, nhưng về nhà lại bị yếu chân. Buồn thật.
Giờ cũng chỉ muốn kiếm 1 em bổi chuẩn gốc nuôi. Dũng có nuôi nhiều chim ko vậy? Có em nào chuẩn gốc( Vùng nào cũng dc) nhượng lại cho mình một em giao lưu?
Cảm ơn! Thân chào
-mình cũng nuôi có 5 con thôi,nếu bac thích thì minh nhương lại cho 1 e...co gi lh minh 01229468999

Click22

!_trị bệnh này mất thời gian và công sức một chút bác ah:
1.bác chuẩn bị một cái lồng tập lực (lồng rộng) bố trí lồng như sau:để hai cầu cach xa nhau,một cầu để cóng nước,một cầu để cóng cám.
2.tập cho chim ăn cơm nóng (có trộn b1),lúc đầu chim chưa chịu ăn nhưng khi đói củng phải ăn.cho chim ăn cà rốt hấp hoăc luộc.cho chim ăn cám thì bác là cám như sau:chỉ lấy lượng cám cho chim ăn đủ trong ngày+nửa viên b1+1 vỏ quả ớt tươi giã nhỏ
_với cách trên e đã trị được 2 e rồi một em mất 3 tuần còn 1 e mất gần 5 tuần,bác thử xem thế nào!?các bệnh khác thì các bác cứ call cho em e biết e tư vấn luôn, không biết e hỏi người biết rồi trả lời các bác sau.e tên Dũng (32t, number phone 01229468999)!?
cai vụ này e tin là đc. nên ở lồng lực