Chào mào bổi chân tự nhiên bị thẳng đứ ra

minhquynhln

con cm em hôm trước vẫn bình thường. sáng nay tự nhiên thấy 1 chân nó cứ thăngr ra,1 chân còn lại thì vẫn bám tốt. chân bị liêt chỉ bám nhẹ được vào cầu, kiểu như bị liệt chân ấy.cm chào mào này là bổi được 2 tháng lồng. em cho ăn cám ba vì. thỉnh thoảng ăn trái cây. những con khác không bị, chỉ riêng con này bị. các bác xem có cách nào chữa cho chim em với. em cảm ơn nhiều

vinhcdn

Bác ơi chim bác nhảy nhiều quá nên bị đâu chân rồi nên khó mà chửa. được bác nên tủ áo cho em nó yên tỉnh thử có hết không niêu ko hết thì póng sinh đi chắc La kết nan lông rồi

luongdd

Chào Mào Danh Dự
Chim bị trúng gió rồi bạn ah, bạn cho vài giọt dầu gió xuống đáy lồng rồi trùm nửa lồng xem thế nào nhé

thucdt

Chào Mào Xa Xứ
Theo mô tả của bạn thì tình trạng chim giống con Bổi 2 tháng nhà mình, mặc dù khi về tay mình ăn uống đủ chất nhưng chim bị yếu 1 chân. Tình trạng này không phải trúng gió vì chim vẫn hoạt động bình thường, đây là do chim bị suy nặng. Mỗi ngày bạn bẻ 1/5 viên B1, nghiền nát khuấy đều trong cóng nước và cho thêm 2 giọt mật ong (qua ngày hôm sau, bỏ nước cũ và làm lại như thế), trong thời gian này nên cho chim ăn nhiều trái cây + cào cào hơn và nó sẽ trở lại bình thường thôi.
Chim nhà mình trong 1 tuần chăm sóc đặc biệt, bây giờ chân chim đã có thể bám, nhảy bình thường, tuy nhiên vẫn còn hơi yếu, khi đứng chân hơi dạn ra 1 chút. Thân chào!

cmtegiac

Theo mô tả của bạn thì tình trạng chim giống con Bổi 2 tháng nhà mình, mặc dù khi về tay mình ăn uống đủ chất nhưng chim bị yếu 1 chân. Tình trạng này không phải trúng gió vì chim vẫn hoạt động bình thường, đây là do chim bị suy nặng. Mỗi ngày bạn bẻ 1/5 viên B1, nghiền nát khuấy đều trong cóng nước và cho thêm 2 giọt mật ong (qua ngày hôm sau, bỏ nước cũ và làm lại như thế), trong thời gian này nên cho chim ăn nhiều trái cây + cào cào hơn và nó sẽ trở lại bình thường thôi.
Chim nhà mình trong 1 tuần chăm sóc đặc biệt, bây giờ chân chim đã có thể bám, nhảy bình thường, tuy nhiên vẫn còn hơi yếu, khi đứng chân hơi dạn ra 1 chút. Thân chào!
chuẩn đoán và cách chăm sóc của bác Thức rất hợp lý. Chúc bác chim cò luôn khoẻ mạnh nhé
p/s: bác nhanh chóng đưa cách làm cái bài cám lên cho em tham khảo đi

hieuhp

bác có thể lấy nước ấm nhúng khăn ốp vào bên chân bị em nó vài ngày chim sẽ co duỗi lại bình thường thôi

jackychang

Mình cũng có 1 con Nha Trang Đồng bò cũng bị bệnh như của bạn.

Mình làm như sau và đã khỏi 95%:

- Cho 1 viên B1 nghiền nhỏ bỏ vào nước uống. Tối thay nước thường nhé, chỉ uống sáng.
- Cho ăn đầy đủ hoa quả: nhất là táo, chuối tây, lê.
- Phủ kín áo lồng để nơi yên tĩnh, ko có gió.
- Có nắng nhẹ thì mang ra phơi 1h/ngày nhé.
- Thay cầu quả trám nhé.

Sau 1 tháng, rất ok. Giờ em nhà mình đi thi đấu ngon rồi mặc dù chân nhìn kỹ vẫn có chút yếu.

mai kha

bổ sung thêm tí là bỏ thức ăn gần nhau để chim ko mất sức nhiều . cầu đứng vừa chân . chân đâu nên đừng để chú ta nhảy nhiều . chúc bác may mắn .

baloteli

mình cùng có 1 con như vậy,mất 2 tháng để em nó bình phục.chào mào của bạn do nhảy bám lồng rồi bị kẹt móng chân đấy,chim bị đau và sau đó sưng lên (1 tuần sẻ thấy rõ hiện tượng).
thứ 1:nếu bị ké (mọc 1 cục to tròn gần móng) bạn nên sát trùng và dùng dao lam rạch 1 đoạn nhỏ sau đó nặng ké ra,rồi dùng thuốc sát trùng lại 1 lần nữa,cho ăn đồ tươi và uống thuốc kháng sinh cho chim uống,sau đo che áo lồng khoảng 1 tháng hạn chế bay nhảy thì chim sẻ bình phục nhưng tiếp cầu vẫn yếu,tháng t2 sẻ bình phục hẵn.
thứ 2:chim k nổi ké mà sưng to nguyên 1 ngón chân,bạn thường xuyên bắt chim trên tay,dùng thuốc trị bong gân xoa đều khắp bàn chân or quắn vãi lên cầu chính và càu phụ rồi nhỏ thuốc lên đó cho chim bám sẻ ngấm thuốc.sau đó củng trùm áo lồng đặt chổ vắng người cho chim yên tĩnh.làm như vậy 1 tháng chim sẻ khỏi,chim ăn uống phải đầy đủ chất,uống b1...

chim có tình trạng co 1 chân đa số thường gặp 2 trường hợp trên,sẻ mất 2 tháng chim mới bìh phục hẵn.chúc bạn mm