Chào mào bổi - chim 1 mùa.

sinzum

Báo cáo ae trên diễn đàn, tình hình là mình có mua 1 chú chim. Người bán nó:i "chim nuôi từ bổi lên đã được 1 mùa lông". Công nhận khi nhìn chân thì đã lên hơi xám không còn màu đen nữa. Khi ra cội thì cũng chịu chơi lắm con nào nó cũng cự hết chỉ bị 1 cái là nhát người quá đi. Ý của mình muốn hỏi ở đây :
1/ Liệu chim mình là chim bổi già rừng hay là chim bị bể chủ ??? Phân biệt dùm mình !!!
2/ Nhìn lông đuôi cũng xếp thành hàng 1, nhưng nếu nhát người hoặc bể chủ liệu chim có đạt căng lửa được hay ko ??? Vì thấy con nó ngoài cội nó cũng cự, đã test thử 2 lần cội cách nhau 1 tuần. Liệu có nên thuần cho dạng chim trước không ???
Ae nào biết mong ae chỉ giáo. Thanks Ae.

tuanlv115

Hi mang ra cội chơi rồi thì còn suy nghĩ gì nữa hả bạn . PHải chăng nó là con chim già rừng nên nhát quá thôi . Cố gắng chăm sóc cho nó thuần là ok .Chúc bạn có chú chim hay

lenhattan

Lạ chủ bạn nuôi thời gian là quen thôi bạn à. Lạ mà còn chơi vậy sau này quen rồi thì sẽ chơi ác thế nào nhỉ? Hì. Chúc bạn vui. Từ từ cháo sẽ nhừ thôi bạn. Thân

cmtegiac

chim bổi càng già thì càng khó thuần, nuôi 1 năm lồng có thể nó chỉ bớt nhảy đối với chủ cũ, khi đổi sang chủ mới thì nó lại sợ nhưng không sợ như bổi mới nuôi. Em đem ra cội, treo chung với những con chơi khá ở cội mà chim chịu đấu lại là chú chim của em cũng bản lĩnh rồi. Nuôi chim đừng mong nó dạn quá, dạn quá nó mất bản năng chiến đấu với đồng loại, khi đó nó chỉ chơi khi có người tới gần mà thôi

sinzum

em thì chỉ sợ nó bể chủ thế là xong :( chân đã lên xám mà nhát như bổi, ai ai nó cũng nhát hết trơn.

N

namkiet

Guest
em thì chỉ sợ nó bể chủ thế là xong :( chân đã lên xám mà nhát như bổi, ai ai nó cũng nhát hết trơn.
Mấy con này nuôi lên mới thấy sướng bạn ah, con này quá ok luôn, chăm sóc cám nước trái cây một khoảng thời gian là chơi đã luôn đó.
Thân chúc mừng đã có chú chim già rừng.

sinzum

chim bổi càng già thì càng khó thuần, nuôi 1 năm lồng có thể nó chỉ bớt nhảy đối với chủ cũ, khi đổi sang chủ mới thì nó lại sợ nhưng không sợ như bổi mới nuôi. Em đem ra cội, treo chung với những con chơi khá ở cội mà chim chịu đấu lại là chú chim của em cũng bản lĩnh rồi. Nuôi chim đừng mong nó dạn quá, dạn quá nó mất bản năng chiến đấu với đồng loại, khi đó nó chỉ chơi khi có người tới gần mà thôi
Thanks a Hùng. Hehehe, tuần này wa e đó kekeke.
Hi mang ra cội chơi rồi thì còn suy nghĩ gì nữa hả bạn . PHải chăng nó là con chim già rừng nên nhát quá thôi . Cố gắng chăm sóc cho nó thuần là ok .Chúc bạn có chú chim hay

Lạ chủ bạn nuôi thời gian là quen thôi bạn à. Lạ mà còn chơi vậy sau này quen rồi thì sẽ chơi ác thế nào nhỉ? Hì. Chúc bạn vui. Từ từ cháo sẽ nhừ thôi bạn. Thân
Thanks 2 Bac. Rất quý báu.
Mấy con này nuôi lên mới thấy sướng bạn ah, con này quá ok luôn, chăm sóc cám nước trái cây một khoảng thời gian là chơi đã luôn đó.
Thân chúc mừng đã có chú chim già rừng.
Thanks Bác, Thời gian sẽ trả lời được câu hỏi. Mong sao e nó là 1 lực sĩ.

tienthuynguyen

Chào mào Thủy Nguyên
nhảy như nòa không quan trọng ,em nó 1 mùa mà đi gian chơi tốt thế thì nhảy vỡ mặt củng được

yeuchimhue

chim bế là do người ta cho uýnh nhau , nhưng nó chỉ sợ con đó hoặc đá vào chỗ đau trước kia thôi , chứ hót hét thì vẫn ok thôi , bác chủ ko phải lo đâu