Chào mào bổi " Tự tử"

dungzopt

Chiều nay trời nắng đẹp nên cùng chú mồi yêu đi bẫy. Sau hơn hai tiếng thì thu phục được 2 em bổi. Về nhà thả em thứ nhất vào lồng xong thả tiếp em bổi thứ 2 vào . Tuy nhiên chú bổi thứ 2 không đậu lên cầu mà nhảy xuống đáy lồng tìm lối ra. Mình đi ra ngoài tìm cái cây để xưa chú ta lên cầu qoay lại thì đột nhiên thấy chú bổi ộc máu mồm lăn ra chết. Mình thật sự sốc bởi gần hai năm đi bẫy chào mào chưa thấy hiện tượng này bao giờ cả. Mình không tin là chim biết tự tử nhưng hôm nay thì thật sự sốc. Anh em nào gặp trường hợp như mình chưa giải thích giùm nhé. Mong mọi người góp ý.

MrKhoaMars

Ngày trước mình bẫy chòe lửa đã gặp nha bạn. Cả than cũng có. Còn chào mào thì chưa. Bạn xem có cây đinh hay cọng thép nào hớp hồn em nó ko. Ko loại trừ khả năng đó.

chưa bao giờ gặp trương hợp này, Bác chủ kiểm tra lại các nguyên nhân khác xem...

Tuan031

Có lẽ chim tung quá bể ngực chết thôi bạn à,bạn ở chỗ nào mà đi bẫy 2 giờ được 2 con,nghe thèm quá

minhtuan211

Trường hợp này mình cũng đã từng được chứng kiến rồi bạn ah,ko biết con bổi của bạn là chim non mùa hay là chim đã có tuổi rừng,nhiều con về tự cắn lưỡi mà chết vậy,trường hợp này rất hiếm nhưng có bạn ah.chia buồn,nếu mình đoán ko nhầm thì con bổi thứ 2 bạn bẩy được hay hơn con đầu.

ca_chep

nghe ghê quá :(

hồi nhỏ bắn con quành quạch hộc máu còn lượn đc chục mét mà!!!

Thanhchi89

mình đi bẫy cũng dính 1 lần như vậy. tại con chim hoảng quá nên mới chết thôi b. chứ ko phải lí do kẹt hay ăn phải gì đâu.

minhthuanan

Hồi nhỏ dưới quê, mình bắt được 2 con hoành hoạch ta ,chim con nên cho vào lồng bẩy để bắt luôn chim bố mẹ, sau khi bắt được chim bố mẹ cho vào lồng thì cả chim bố lẫn chim mẹ hộc máu mồm và chết, giờ thấy hoạch ta là thấy tội tội sao í

SherlockTN

Chào mào đâu có răng, vả lại lưỡi cũng đâu lè ra được khỏi mỏ mà cắn lưỡi hả bạn. Theo mình nhiều khả năng chim quá hoảng tông sứt đầu mẻ trán, máu chảy xuống mỏ làm bạn tưởng chim "hộc máu" mà chết thôi :D

dungzopt

Thanks tất cả anh em, mình rất thích chào mào nên đi bẫy chim đã trở thành niềm đam mê. Thực lòng mỗi lần bẫy được chim nhìn thấy con mái kêu cũng thấy tội tội. Sau vụ hôm qua thật sự sốc, đang định "treo giày" nhưng không biết lí trí có thắng được niềm đam mê không.

hoangbop

Nó hoảng quá chết đấy, có con mình bắt ra cắt móng nhẹ nhàng thế mà chết.

xellosak

cái đãy bỏ chim bẫy được 2 đầu dùng 2 miếng chì để khóa đúng ko

chaomao_bk

Như người thôi....thà chết chứ k chịu hj sjnh..hj hj...nó cắn lưỡi thôi..k cần răng....

buinamex

Mình nghĩ có khả năng do lưới bẩy bạn căng, khi dính bẩy đập mạnh xuống lồng bể phổi

Chéc

hồi tháng 2, mấy anh em đi bẩy được 5 con, ra khỏi rừng một con học vài giọt máu tươi và tầm 10 phút sau chết, chim chưa thả vào lồng đang bỏ trong bao. Nói chung ko rõ nguyên nhân.

chaomaohu3

mình đã thấy chim bông cúc đã cắn lưỡi tự tử . máu ra cả mồm . nhưng chim dám cắn lưỡi thì tỷ lệ rất ít