Chào mào bổi xổ 6-8 tiếng nhưng âm nhỏ và nuôi cùng 1 bổi xổ 3-4 tiếng.

hjkaru

Mình mới mua một con bổi, lúc mua vì thấy dáng của nó đẹp (lưng tôm), cụp đuôi nhìn rất thích nên mua chứ chưa thấy e ý hót (mua kiểu 50-50). Tối đi làm về e bổi cũ của mình hót thì e mới mua lúc sáng xổ liên tục 6-8 tiếng (cảm thấy rất sướng) nhưng dọng nghe rất nhỏ, không biết là chim non hay do loại chim đó như thế? Mình muốn hỏi thêm là nuôi e đó cùng với e bổi cũ (hót chỉ 3-4 tiếng) liệu e mới của mình có còn hót 6-8 tiếng như thế nữa không, có nên tiếp tục nuôi cùng không? Mình mới nuôi chào mào đc 1 tháng nên chưa có kinh nghiệm, mong mọi người chia sẻ và chỉ bảo

lenhattan

Hót bao nhiêu âm là tùy tố chất thôi bạn à. 6-8 âm mà nhỏ thì chim chưa có lữa và 1 phần là chất giọng em nó vậy. Có lữa bạn sẽ nge to đanh hơn chút xíu. Bạn vẩn cứ nuôi 2 chú bình thường. Có thể khi hót đấu thì em nó hót theo chú kia. Nhưng khi hót 1 mình thì vẩn là giọng em nó thôi. Chúc bạn luôn vui. Thân

minchiu

em nghe người ta nói chào mào lên tách đỏ thì vẫn giữ đc giọng phải ko các bác

chaomao^^py

Moderator
Bổi 1 tháng mà có ra giọng là mừng rồi , cứ bình tĩnh bạn ơi . Còn hót nhỏ là do chim mới về chưa dám mạnh mồm thôi , cứ nuôi thêm ( mình có 1 con 3 tháng trời không dám hót 1 cái bọng nào hết ) . Trừ những con có tố chất đặc biệt , đa phần nuôi bổi ít nhất phải mọt mùa lông bạn mới thấy được phần nào tố chất của nó ( tất nhiên khi chọn chim đã ước lượng được phần nào )

tvvuong

mình cũng có 1 em nuôi gần 6 tháng rồi nhưng cũng hót nhỏ thôi ,tuy nhiên cũng nghe giọng dài nên đang cố gắng nuôi thêm thời gian nữa

noucamp98960

Ok. Mình cung có 1 em bổi, lúc mới mua về hót nhỏ tí, giở ra giọng lớn rùi

chaomaolan

chưa có lửa nên hót nho vậy thôi. chứ sung hót lớn hơn bn ah. bổi mới về mà hót là tốt rồi. cố chăm e nó thử đi ha.

hjkaru

Cảm ơn chia sẻ của mọi người. 2 con bổi của mình mua buổi sáng về thì buổi tối hót luôn, hy vọng là do mát tay. Mình mới chơi nên chưa có nhiều kinh nghiệm, chủ yếu lên diễn đàn tìm hiểu chứ chưa có kinh nghiệm thực tế

cmtegiac

Cảm ơn chia sẻ của mọi người. 2 con bổi của mình mua buổi sáng về thì buổi tối hót luôn, hy vọng là do mát tay. Mình mới chơi nên chưa có nhiều kinh nghiệm, chủ yếu lên diễn đàn tìm hiểu chứ chưa có kinh nghiệm thực tế
vậy là mát tay rùi, 2 chú đó thuộc dạng siêng hót. Mua bổi lúc đầu được như thế là ổn

hjkaru

Mình cũng lo e mới bắt trước e cũ chỉ hót 3-4 tiếng. Nhưng giờ mình để ý thấy e mới rạn và máu chiến hơn e cũ, toàn xổ 6-8 tiếng hót trả và thấy e cũ của mình có vẻ ít hót hơn trước, liệu e cũ có bị đè dọng và ít hót không (mình rất thích dọng e cũ vì thanh và vang, nghe sướng tai lắm). Mình cũng mới chơi nên chỉ muốn nghe hót với được ngắm nên không tơ tường nhiều dù rất phê khi nhìn những e của các bác, chỉ ước đến ngày nào đó có được 1 em như thế:cool:

phungbia

2 con Bổi mình mới nuôi được nữa tháng, có một con lúc kêu rất to lúc thì hót chuyện nhưng còn nhát lắm. hót 6-9 tiếng gì đó thỉnh thoảng kêu bíp bíp liền hồi...làm 1 e mua cùng lúc ko hót nữa có nên cách ly em này ra ko? thanks