Chào mào bổi

tymappro

Tâm thư
Chào cả nhà mình mơi chơi chào mào được 6 tháng hit. mình toàn đi mua chim bổi . Từ lúc tập tành chơi tới giờ mình mua củng khá nhiều chim rồi . do điều kiện kinh tế nên chỉ mua nổi chiêm bổi . cứ kiếm được 2xi là lại chạy di mua chim bổi .hit.sau 6 tháng thì hiện tại nhà mình có 8 con , chưa tính chết và sổng .nhìn 8 con má thấy nản , chẳng có con nào ra hồn ,sau 6 tháng trời chăm sóc .bùn ơi là bùn . được 1 em đầu bi , màu lân nhựng lại bị ngoái lộn hai.nay mun ae trên diển đàn ai có chim bổi giá tầm 2xi để mình con hai.

philongvnvn

mình khuyên bạn nên bán hết dàn chim đó , rồi chọn con nào thật sự nổi trội trong đó giữ nuôi ( chỉ một con thôi nhé , sau đó ra cội ,hay anh em trên diễn đàn mua một con thuần tầm 1 tới 2 triệu đi cafe được, nhà lúc này chỉ có 2 con, một con thuần để ở nhà nghe hót hoặc mang đi cafe dợt dãi , lúc này là lúc hưởng thụ cái hay của một con chim mang lại cho chủ nhân , để có sức và niềm đam mê mà tiếp tục theo đuổi cái thú vui hốt phân chim này kaka, còn con bổi thì chăm theo cách nào củng được tùy bạn , vì mỗi người có mỗi cách nhìn nhận và chăm sóc khác nhau, tốt nhất là tìm các bài hướng dẫn cách chăm bổi mà làm theo, từ từ sẽ có kinh nghiệm thôi . chân thành góp ý , nếu có gì sai xin bỏ qua
Tâm thư
Chào cả nhà mình mơi chơi chào mào được 6 tháng hit. mình toàn đi mua chim bổi . Từ lúc tập tành chơi tới giờ mình mua củng khá nhiều chim rồi . do điều kiện kinh tế nên chỉ mua nổi chiêm bổi . cứ kiếm được 2xi là lại chạy di mua chim bổi .hit.sau 6 tháng thì hiện tại nhà mình có 8 con , chưa tính chết và sổng .nhìn 8 con má thấy nản , chẳng có con nào ra hồn ,sau 6 tháng trời chăm sóc .bùn ơi là bùn . được 1 em đầu bi , màu lân nhựng lại bị ngoái lộn hai.nay mun ae trên diển đàn ai có chim bổi giá tầm 2xi để mình con hai.

chaomaopr

Tâm thư
Tâm trạng ghê ta. Em nên thả hết giàn chim nhà đi. Ráng gom tầm 1-2 củ mua 1 con chim về cà phê lẹt xẹt cho khỏe, còn bổi khoảng 5xị thì còn hi vọng tí chứ cái thể loại 2xị thì khó có còn ra hồn lắm em

longxp

mình khuyên bạn nên bán hết dàn chim đó , rồi chọn con nào thật sự nổi trội trong đó giữ nuôi ( chỉ một con thôi nhé , sau đó ra cội ,hay anh em trên diễn đàn mua một con thuần tầm 1 tới 2 triệu đi cafe được, nhà lúc này chỉ có 2 con, một con thuần để ở nhà nghe hót hoặc mang đi cafe dợt dãi , lúc này là lúc hưởng thụ cái hay của một con chim mang lại cho chủ nhân , để có sức và niềm đam mê mà tiếp tục theo đuổi cái thú vui hốt phân chim này kaka, còn con bổi thì chăm theo cách nào củng được tùy bạn , vì mỗi người có mỗi cách nhìn nhận và chăm sóc khác nhau, tốt nhất là tìm các bài hướng dẫn cách chăm bổi mà làm theo, từ từ sẽ có kinh nghiệm thôi . chân thành góp ý , nếu có gì sai xin bỏ qua

Chính xác.

Bạn mới chơi mà mua bổi về thuần thì dễ nản lắm. Mình cũng mới chơi gần 2 năm và cũng tập thuần bổi thay vì bắt đầu với chim thuần. Ngoài việc mua bổi, mình có theo lời khuyên của anh em trên diễn đàn có bài khuyên rất hay là khi bạn có 2 xị thì chạy ra ngoài tiệm xem nhưng sau đó cất tiền vào túi và coi như mua rồi. Khi bạn đủ tiền để mua 1 con bổi hay thuần giá tầm 1 triệu thì mua con đó về chơi.

Theo mình thì mua chim bổi ở tiệm giá 2 xị thì giống như mua vé số. Xác suất có được con chơi được thì quá nhỏ (mà phải qua 1 mùa lông).

cuongpham82

Bạn mới chơi mà nuôi chim bổi nhiều quá thì thật sự là rất khó. Cách lựa bổi của bạn cũng dễ dải nữa. Bạn chỉ nên nuôi 2 con và phải thật khắt khe với chính mình trong việc tuyển lựa. Bạn càng kỹ bao nhiêu thì kết quả bạn nhận được càng xứng đáng. Xong rồi tham khảo các bài viết về thuần bổi trên đây để có cái nguồn kiến thức, xem như là nguồn động viên cho bạn nuôi dưỡng đam mê.
Chúc bạn có những chú chim hay.

tymappro

biết là thế mấy bác ơi . Nhưng lại thích nuôi chim bổi , mổi lần mua được em , đem về bỏ vào lồng ngắm miết ko thấy chán hii . nuôi được vài bửa là đem nó treo o nơi vắng vẽ rồi ngồi rình em nó sổ thế nào , hồi hộp vãi hihi , rồi hy vọng rồi ....vãi . mới mua được em chim bổi nuôi tuần , chẳng thấy hót gì . hôm nọ thấy mấy chú trong xóm dợt chim , lai lên máu vác em nó qua , kè sát lông em hung nhất trong xóm , 5p trôi quá chỉ thấy em nó nhảy rầm rầm . 2 chú bên cạnh sát lại tốp nhau .bổng dưng em nó sổ và bắt đầu nhập cuộc , sổ dọng thì dài thôi rồi tuy hơi nhỏ .ui cái cảm giác thấy chim bổi chơi vãi . em bên cạnh nhảy qua bu lồng ché nạt nhu quỷ em nó vẩn bình thảng sàng cầu và hót thêm điệu mé cánh nửa .vãi .30p trôi qua em ấy vẫn vậy . điềm tĩnh như ruồi .xong cuộc chơi .đem em nó về củng chẵng thấy hót . em này quái lắm mấy bác ,mào không bào giờ dừng lên , đứng tướng thì y như nằm ngũ .không bào giời đứng thẳng . em nó cực kỳ thông minh , thấy mình lại là em nó nhảy xuống đáy lồng núp .vãi .bử nào chụp hình cho mấy bác xem.

tinikonichiwa

Loving you Chào Mào
biết là thế mấy bác ơi . Nhưng lại thích nuôi chim bổi , mổi lần mua được em , đem về bỏ vào lồng ngắm miết ko thấy chán hii . nuôi được vài bửa là đem nó treo o nơi vắng vẽ rồi ngồi rình em nó sổ thế nào , hồi hộp vãi hihi , rồi hy vọng rồi ....vãi . mới mua được em chim bổi nuôi tuần , chẳng thấy hót gì . hôm nọ thấy mấy chú trong xóm dợt chim , lai lên máu vác em nó qua , kè sát lông em hung nhất trong xóm , 5p trôi quá chỉ thấy em nó nhảy rầm rầm . 2 chú bên cạnh sát lại tốp nhau .bổng dưng em nó sổ và bắt đầu nhập cuộc , sổ dọng thì dài thôi rồi tuy hơi nhỏ .ui cái cảm giác thấy chim bổi chơi vãi . em bên cạnh nhảy qua bu lồng ché nạt nhu quỷ em nó vẩn bình thảng sàng cầu và hót thêm điệu mé cánh nửa .vãi .30p trôi qua em ấy vẫn vậy . điềm tĩnh như ruồi .xong cuộc chơi .đem em nó về củng chẵng thấy hót . em này quái lắm mấy bác ,mào không bào giờ dừng lên , đứng tướng thì y như nằm ngũ .không bào giời đứng thẳng . em nó cực kỳ thông minh , thấy mình lại là em nó nhảy xuống đáy lồng núp .vãi .bử nào chụp hình cho mấy bác xem.

Bổi thế này mà còn chê nữa hả bác :cool:

NAMNT

em chỉ khoái đổi chim bổi này của bác thôi kaka. bác muốn mào nó dựng lên thì phải cho em nó có lửa và phải đứng ngoài vòng bán kính mà em nó sợ. khi kè chim, em nó sẽ dựng mào, còn mào không dựng lên nữa thì là tại hình thể em nó vậy, nó thuộc mào dê.

em cũng thuộc dạng khoái chơi bổi lưới ở tiệm nhưng để tránh trường hợp tốn cám, tốn thời gian chăm thì em thỏa thuận với tiệm là trong vòng 3 ngày cho đổi, trả chim với điều kiện bù xx tiền.

datminh1982

Bạm nên mua một con thuần chứ chăm bổi chay thì nãng lắm . mình cũng có chục em bổi đây nhưng bổi của mình thì tự đi bẫy được nên rất máu . lâu lâu chó mấy em nó họp hành xem cũng vui

tymappro

Bạm nên mua một con thuần chứ chăm bổi chay thì nãng lắm . mình cũng có chục em bổi đây nhưng bổi của mình thì tự đi bẫy được nên rất máu . lâu lâu chó mấy em nó họp hành xem cũng vui
Bác có em nào không .để lại mình con với .hit.minh củng tự làm cái lồng bẩy , có em chim non nuôi từ nhỏ lên ,bỏ vào lông bẩy đi bẩy , hit .nhuwg chẳng được em nào .toàn bẩy được mấy em người ta phóng sinh với chim mai vãi . Hit .thanks bác trước .

coimo

Ra tiệm mua bổi tách lồng tầm 500k là chơi cũng được rùi khi ra mua bạn kêu chủ tiệm cho kè với một con chim của họ mà con chim kè phải chơi hay nhé nếu con bổi dám chơi lại thì xúc ngay về chân 3tháng là cho đi dợt ca fe được rùi nhé

ti_do85

Nuôi bổi thì chỉ cần rình nó ra giọng, nhìn nó biết tắm, đợi chờ nó thay lông để chút bỏ bộ lông xấu xí mùa đầu ra chú hot boy là cũng vui rồi. Sau đó là tâm trạng hồi hộp khi mang chim ra kè mong đợi chú em nó chơi cánh đấu bọng và giật mình hoảng hốt khi nghe chim ché khi treo trước sân.... Với mình như vậy là sung sướng rồi. Còn đấu cội nữa thì không dám đòi hỏi nhiều ở các chú em giai đoạn bổi 1-2 năm lồng. Nhà mình hiện có 9 con bổi, 2 con đấu giàn khá, 2 con chơi giàn lai rai, 5 con đang nuôi báo cô ??????. Chúc anh em chim cò luôn căng cứng và cảm nhận được niềm vui trong thú chơi này