Chào mào bay loạn xạ vào nửa đêm

feilung

Tình hình là mình có một chú chào mào đem từ ngoài quê vô được khoảng gần 1 tháng. Ở nhà, em nó được ba mình nuôi khoảng 5-6 tháng rồi, không nhát lắm, ngồi gần thì nó cũng nhảy nhẹ nhẹ thôi chứ không bay loạn xạ. Không hiểu sao từ lúc mình mang nó vào Sài Gòn thì tối nào khoảng nửa đêm nó cũng bay phành phạch, kiểu như sợ cái gì đó. Mình tới kiểm tra thì thấy không có bất cứ thằn lằn hay chuột, gián gì cả. Thói quen của nó là không đậu trên cầu để ngủ mà đậu trên gần nóc lồng. Mình trùm áo lồng khoảng nửa lồng theo thói quen của nó để nó ngủ. Không hiểu sao bữa nào nữa đêm nó cũng bay loạn xạ hết, nhìn hớt hơ hớt hải.
Các bạn xem giúp mình nha.
Cảm ơn các bạn nhiều! ^^

haivanok

Bạn dùng áo lồng mỏng hay dầy? Nếu mỏng mà nhà vẫn còn ánh điện thì nhiều con sẽ hoảng. Có thể con chào mào của bạn là nuôi non lên (rất hay sợ linh tinh). :D

hung98

anh chuột hỏi thăm rồi bác ... chim nhà bác chào đón anh ấy đấy ... nhiệt tình quá

tungcapt

Có khả năng là hung thần bóng đêm :Thạch Thùng . Trước mình không đóng hết áo lồng để hở chút xíu mà cứ thấy chim nửa đêm phành phạch kiểm tra lồng thấy 1 em đang ngao du dưới đáy lồng. Hôm sau lên kế hoạch thanh trừng hết cho chòe than măm măm từ đó mấy em chào mào ngủ ngon hẳn.

feilung

Mình dùng áo lồng dày, tối ngủ mình tắt điện hết mà. Chả hiểu sao cứ nửa đêm là bay loạn xạ. Mình dậy kiểm tra thì ko thấy có thằn lằn hay gián gì cả, chuột thì càng ko thể.

CM_NuiBaBinhĐinh

Bạn nên đổi chỗ treo cho nó.đôi khi chim còn nhác lại lạ chỗ nên nghe tiếng động thì nhảy,bạn nên treo chỗ yên tĩnh một tý,chúc bạn có một chú chim hay.hi...

cmnhatrang

Chào mào & Anh em
Em chim này theo bạn nói la do e nó bị tật ngủ bám nan, kg đậu trên cầu, bạn nên làm thế này nhé, tren cây cầu cao nhất đừng để cái cóng hay thức an gì hết, để ý chổ nằm cao nhất của chim trên cầu, trùm cho chim ngủ lúc trời còn sáng, 4 hay 5 giờ chiều. để hở áo lồng ngay chỗ chim nằm cao nhất nhé, treo nơi nào thật yên tỉnh bà chắc chắn kg có chuột hay thằng lằn chui vào
Ban đêm để ý xem vào thời điểm chim hay bay loạn xạ có âm thanh gì bất thường kg? Có nhiều con chim sợ tiếng thằn lằn,mèo hay tiếng còi xe tải khi đang ngủ sẽ hốt hoảng ngay.
Thân!

soi994

chắc có gì làm nó hoảng chuột hay mèo thy nó ms thế thôi bác

LamThieuPhong

tối mang vô phòng bạn ngủ để coi nó nhảy nữa thì phóng sinh đi ! còn ko thì chắc chắn có mấy anh tý hay thằng thằn lằn nó vào ăn hôi cám rồi !

masize

đó là do chổ treo lồng lạ nên nửa đêm thưc giấc hoảng sợ.nếu treo trong nhà thì thử treo ra ngoài thử hết không.mình cũng có một con hôm nào trời mưa gió mang vào nhà ,nửa đêm nghe bay loạn xạ,phải dậy treo ra ngoài mới hết ngảy.thì ra treo bẽn ngoài dù trùm áo lồng vẫn có ánh sáng.mang vô nhà tối thui nó sợ

baloteli

ban đêm chim ngủ chắc nghe tiếng động của con gì (gián,thạch sùng, chuột...)nên nó hoảng như vậy.chim mình củng gặp tình trạng này rồi,bạn nên treo chổ khác tránh giờ hoạt động của mấy con kể trên.

dinhthotb

Chào Mào Thái Bình
Tình hình là mình có một chú chào mào đem từ ngoài quê vô được khoảng gần 1 tháng. Ở nhà, em nó được ba mình nuôi khoảng 5-6 tháng rồi, không nhát lắm, ngồi gần thì nó cũng nhảy nhẹ nhẹ thôi chứ không bay loạn xạ. Không hiểu sao từ lúc mình mang nó vào Sài Gòn thì tối nào khoảng nửa đêm nó cũng bay phành phạch, kiểu như sợ cái gì đó. Mình tới kiểm tra thì thấy không có bất cứ thằn lằn hay chuột, gián gì cả. Thói quen của nó là không đậu trên cầu để ngủ mà đậu trên gần nóc lồng. Mình trùm áo lồng khoảng nửa lồng theo thói quen của nó để nó ngủ. Không hiểu sao bữa nào nữa đêm nó cũng bay loạn xạ hết, nhìn hớt hơ hớt hải.
Các bạn xem giúp mình nha.
Cảm ơn các bạn nhiều! ^^
Chú chim của bạn thay đổi địa điểm nên thấy lạ lẫm trước nơi ở mới. Tình trọng đó là chú ta bị hoảng loạn nên hay bám nan lồng khi ngủ hay còn gọi là ngủ dơi. Trường hợp này nên trùm áo lồng sơm trước khi đi ngủ một thời gian quen sẽ hết thôi.

jamaica20

bác nên phủ kín áo lồng đóng đinh vào tường rồi treo em nó lên
nếu em nó hay bám nóc ngủ thì trước khi đi ngủ kiểm tra xem em nó có bám nóc ngủ không nếu có thì bác bật điện lên rồi để ý khi em nó nhảy vào cầu đậu thì tắt nhanh điện đi cho em nó quen ngủ trên cầu

bamien

Nếu bạn để dưới đất thì treo lên móc thử xem hoặc ngược lại. Bạn phải chữa tật ngủ rơi trước vì có khả năng chim ngủ rơi nửa đêm mỏi chân nhưng do tối quá nên nhẩy lung tung.
Bạn cho chim ngủ khi còn ánh sáng hoặc khi phủ áo lồng bạn cầm lồng đi đi lại lại cho chim bám chắc vào cầu khoảng vài phút rồi treo(đặt) vào vị trí.

feilung

Các bác ah,
Em mới kiểm tra lại. Tình hình là thằn lằn vào thăm em nó, tại vì mình để ý cái cóng đựng thức ăn sáng nào cũng hết sạch sành sanh trong khi tối đó còn thức ăn. Sáng hôm sau cho cám mới vào thì lại thấy chim ăn kiểu như bị đói quá vậy đó. Nhưng mà lúc chim bay loạn xạ mình tới kiểm tra kĩ thì lại không thấy thằn lằn mới lạ chứ.
Nếu thằn lằn đến ăn cám làm chim sợ thì tối mình nên lấy cóng thức ăn để ra ngoài cho nó khỏi chim vô lồng làm chim hoản sợ hả các bác. Mình có đọc trên diễn đàn thấy ý đó là hay nhất.
Cảm ơn các bn nhiều!

DucNguyen1306

Em chim này theo bạn nói la do e nó bị tật ngủ bám nan, kg đậu trên cầu, bạn nên làm thế này nhé, tren cây cầu cao nhất đừng để cái cóng hay thức an gì hết, để ý chổ nằm cao nhất của chim trên cầu, trùm cho chim ngủ lúc trời còn sáng, 4 hay 5 giờ chiều. để hở áo lồng ngay chỗ chim nằm cao nhất nhé, treo nơi nào thật yên tỉnh bà chắc chắn kg có chuột hay thằng lằn chui vào
Ban đêm để ý xem vào thời điểm chim hay bay loạn xạ có âm thanh gì bất thường kg? Có nhiều con chim sợ tiếng thằn lằn,mèo hay tiếng còi xe tải khi đang ngủ sẽ hốt hoảng ngay.
Thân!

cái này đúng nha, con mộc của em hổi mới về treo gần cửa nhà mặt đường đêm xe qua lại đóng áo lồng tắt đèn đi ngủ rồi vẫn thấy bay nhảy loạn xa, chuyển vào trong thì ngoan ngoãn đi ngủ :) giờ thì nó quen vs âm thanh xe cộ qua lại rồi nên vô tư ko vấn đề chỉ sợ chuột