chào mào bay tứ tung

• Người khởi tạo hamy
  • Ngày bắt đầu

hamy

tình hình là em mới bẩy được một em chào mào!đã đứng lồng vì chim sổng mà! nhưng đến tối trùm áo lồng là nó bay tứ tung từ đầu hôm đến sáng!lâu lại bay thôi chứ ko liên tục!e chưa có kinh nghiệm nhiều mong ae chỉ giáo thêm!thank nhiều

leducthuan

bởi vì chim sợ áo lồng đó bạn ,hoặc đang sáng mà bạn tủ bất chợt lại thì chim hoảng , chim chưa quen áo lồng nửa mà bạn . mới bẫy về thì vậy đúng r`

trongkhuongbd85

chim chưa quen áo lồng thôi bác cứ trùm nhưng để theo kiểu tam giác 4/6 hở ra một thời gian chim sẽ quen dần chúc bác thành công

luongdd

Chào Mào Danh Dự
Bạn trùm áo lồng cho chim ngủ sớm lúc trời còn ánh sáng và để hé áo lồng đần dần chim quen rồi mới trùm hết
Chúc bạn thành công

yeuchimhue

bạn đừng trùm kín cả lồng , để hở 1 mặt củng được , đến khi thấy e nó ngủ thì tắt điện nhé

yeu-chaomao

Ngoài những ý kiến trên ra (chính là do em nó sợ áo lồng) còn có vài lý do khác nữa về màu & mùi của áo lồng nữa đó bạn! Mình cũng có lấy về nuôi 1 em bổi. Đứng cạnh thì vẫn hót tốt, kg sao nhưng tối đến trùm áo lồng (màu tối quá - xanh đen) và vẫn còn cả mùi dầu gió (chủ trước bảo bôi dầu gió vì em nó ho) nên em nó bay hoảng loạn khi trùm áo, kể cả khi chờ cho nó ổn định, xách đi vẫn bay. Mình thử thay 1 áo lồng màu sáng hơn, kg mùi... thế là thay đổi hẳn. Mình trùm tầm 16h00 khi trời vẫn còn sáng. Kg biết có phải đây là lý do?!!! Hơn nữa, chiếc áo mới vừa vặn với lồng hơn (trong khi áo cũ màu đậm, lại to hơn so với lồng - áo 72 lồng 68).

Bác cứ thử xem sao nhé! K.nghiệm của bản thân chia sẻ góp dzui!

hamy

hôm nay em nó đã ra giọng nhiều!thank các bác đã giúp đở