Chào mào căng lửa có biểu hiện ntn ?

dinhhoikt

Lời đầu tiên xin kính chào các bac trong clb Chaomao.org . Em mới nuôi chào mào nên không biết chim căng lửa có biểu hiện ntn ? vậy mong các bác chỉ giáo giúp em.

chaugiathuan1

theo kn của mình thì khi chim căng lửa sẽ đi ị phân khô và thành cục se lại, đồng thời lông cũng ôm sát người và mượt mà.
1 số em khi căng quá sẽ có hiện tượng tự xướng ( cắn lông, cắn chân ) do nóng trong người mà ko có chổ xả, lúc đó nên đem e nó đi cội để giải nhiệt, sau khi về nên phơi nắng 1 tí rồi cho tắm cũng giúp xả nhiệt tốt.
khi đi thi mới nên cho chim căng lửa, còn ko thì chỉ để chim chơi bình thường thôi, nếu ko rất hại chim ạ
e mới chơi chim gần 1 năm thôi, nên kn đôi khi có chổ sai, các anh đừng ném đá nhá :p

Cm_bienhoa

theo kinh nghiệm của e thì khi nhìn con chim nó đấu hót miệng nó thường chưa có lữa là màu vàng rùi từ từ chuyển sang màu ửng đỏ...đó là dấu hiệu cho biết chim có lữa.........

cmtegiac

đây là kinh nghiệm mình học hỏi được từ các anh em khác để nhận biết chú chim đã có lửa:
Phân khô, bộ lông mượt và ôm sát, đuôi xếp 1 cọng, họng chim màu vàng đậm và chim ít ăn hơn.
Về thái độ: chim linh hoạt hơn, siêng sổ hơn.

chaomaoxunghe

đây là kinh nghiệm mình học hỏi được từ các anh em khác để nhận biết chú chim đã có lửa:
Phân khô, bộ lông mượt và ôm sát, đuôi xếp 1 cọng, họng chim màu vàng đậm và chim ít ăn hơn.
Về thái độ: chim linh hoạt hơn, siêng sổ hơn.
thế cm nhà e mới chuyển đến chỗ cũ. hót ít nhưng miệng vẫn vàng. thế khi bị cảm miệng chim có vàng k bác

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
Khi chim căng lửa
Chim thường nhanh nhẹn hơn
Hót hét suốt ngày, thường éc ché...
Múa cánh, nẹt...
Bộ lông ôm sát
Và khi gặp đối thủ thì chơi hết khả năg!

cmtegiac

thế cm nhà e mới chuyển đến chỗ cũ. hót ít nhưng miệng vẫn vàng. thế khi bị cảm miệng chim có vàng k bác
chim bạn chuyển chỗ thì là vấn đề khác rùi bạn, chủ topic chỉ hỏi dấu hiệu chim căng lửa thui mà. chim bị "cảm miệng" là sao hả bạn theo mình hiểu bạn định nói chim "câm miệng" đúng ko? Việc chú chim di chuyển từ nơi này đến nơi khác không hót là bình thường cho dù chú chim đó trước khi chuyển đang có lửa

vubaucat

Khi chim căng lửa
Chim thường nhanh nhẹn hơn
Hót hét suốt ngày, thường éc ché...
Múa cánh, nẹt...
Bộ lông ôm sát
Và khi gặp đối thủ thì chơi hết khả năg!
bác này nói đúng nè.
ý kiến mọi người đều đúng hết.

hungvcb

tui khoái cái chữ ký của ông này ghê :
Từ ngày vũ có chào mào,
Lòng vũ cảm thấy dâng trào niềm vui.
Niềm vui cũng có nổi buồn,
Buồn vì em nhỏ ra trường ko chơi.

thichchimhonbuom

không biết chim mấy bác thế nào chứ chim em cang lửa nhìn girls là nó ...Gỡn vui thôi chim mình khi căng lửa thì chỉ cần nghe giọng chim ngoài là nó muốn tung lồng ra để cắn nhau, thấy người đến nó cũng ché chứ đừng nói là chim.

votinh1991

biểu hiện căng lửa:
1.lông ôm sát(đuôi 1 cọng hoặc dáng chữ C là đặc trưng mỗi con ko giống nhau nên ko tính đến)
2.Lông Đít phồng nở to
3.Quan trọng và chính xác nhất là Họng Vàng(như nghệ là ok)
Khi căng lửa tất nhiên là ít ăn cám rồi.Còn kè lồng có giăng xòe ,chéc,bạ đá hay ko là ở nét chơi của con chim.Hót nhiều ko là ở độ mau mỏ của chim(nhưng chắc chắn có lửa giọng sẽ to và sổ nhanh hơn thường).Còn bền hay ko cũng là tố chất của chim + cách chăm sóc của chủ chim.
1 vài lời góp ý .Thân