chào mào cắn cánh

danlambao

Chào mào em lúc thấy chim ở xa tức mình hoặc khi đi giàn xoay xoay cắn cánh, xin hỏi có cách nào trị không ạ? có bị xem là tật lỗi ảnh hưởng tới thi cử không ạ.:confused: em mới chơi nhờ các anh chỉ giúp.

dungchaomaovt

cách trị nó thế nào thì mình cũng đang hóng, còn tất nhiên chim đi thi mà qua ra cắn cánh hay đuôi là tt hạ ngay. trước mình có 1 con cứ căng tức chim là quay lại cắn đuôi, xoay tròn như đĩa bay.nhìn chóng cả mặt. và mình cho em nó về quê rồi.

thanhkt

Theo mình nghĩ do nóng quá chim quay lại cắn cánh, bay vòng vòng.
Bạn nên cho chim ra trường nhiều hơn, cho ăn đồ mát như chuối, đu đủ, cam... hạn chế mồi tươi xem sao nhé!
Và thường xuyên tắm hơn, 1 ngày 1 lần.
Hy vọng sẽ hết.

cocghe

cho ăn nhiều cà chua vào thêm đi cội nhiều nữa thì hết nó ức chế đó mà

ca_chep

trước có con má trắng cũng bị tật này , chim cho tắm mỗi ngày luôn ăn trái cây vẫn nhìu nhưng vẫn bị , cám thì hbk1 :(

thaiquang77

trước có con má trắng cũng bị tật này , chim cho tắm mỗi ngày luôn ăn trái cây vẫn nhìu nhưng vẫn bị , cám thì hbk1 :(
Mình có coppy lại đoạn tư vấn của Anh Hiển trên fb, bạn tham khảo nhé:

Có 1 vấn đề mà hầu hết ae đều mắc phải là khi chú chim bước vào giai đoạn căng lửa thì sẽ xử lý như thế nào??? (Nếu chim ko có lửa cứ tha thẩn đứng yên một chỗ thì sẽ chẳng có gì đáng bàn!
Quay trở lại vấn đề khi chim lên căng: Chim sẽ hoạt động nhiều nhảy nhiều, hót nhiều, xục xạo nhiều, cắn cánh, cắn đuôi khi ức chim, vào mùa sinh sản chim còn làm ổ nằm xoay trên cóng nữa. Mỗi con mỗi nết tốt xấu khi này chim sẽ bộc lộ hết ... Ace thường thấy rõ nhất là lông lá sẽ bù xù tưa ở đầu cánh do chim hoạt động gấp nhiều lần bình thường và tạo cảm giác khô lông --> cám nóng :) Có mấy ai hiểu được từ nóng này không? VD: Mình chỉ ở nhà thì đầu tóc bóng mượt nhưng năng nổ ra đường chém gió là tóc gió thôi bay ngay :D

Quay lại vấn đề cách khắc phục: khi chim lên căng thì người chủ sẽ bắt đầu gđ điều chim, nhận định chim. Khuyết điểm ở đâu sửa ở đó để hỗ trợ chim phát huy điểm mạnh! Khi chim lên căng bạn có thể hãm lửa bằng cách tăng trái cây mát, tăng tắm nước và quan trọng là hạn chế trùm áo lồng để chim có đủ không gian và ánh sáng hoạt động, hót nhiều xả giọng nhiều, chim sẽ lên lực từng ngày! Kết hợp với tập lực hợp lý nữa nhé! (Qui trình này cần kiên trì áp dụng trong 1 thời gian dài mới có hiệu quả)

danlambao

cảm ơn các bác đã tư vấn.em áp dụng thử. nhưng chắc ko phải do cám nóng vì e đang cho ăn cám thay lông :confused:

ca_chep

thank bác thaiquang77 chia sẽ , nhưng e nó đi theo đạo chích ròi . nhà giờ có 2 con bổi mà chưa con nào có lửa hết :p

hoangjtam

do con chim nó ức chế k có chổ xả tress nên vậy. nếu bạn có aviary thì thả vào chung với con mái qua mùa thay lông nó sẽ hết mình cũng có 1 con như vậy bây giờ hết rồi!

phuongcty470

Theo mình nghĩ do nóng quá chim quay lại cắn cánh, bay vòng vòng.
Bạn nên cho chim ra trường nhiều hơn, cho ăn đồ mát như chuối, đu đủ, cam... hạn chế mồi tươi xem sao nhé!
Và thường xuyên tắm hơn, 1 ngày 1 lần.
Hy vọng sẽ hết.
Do nó cuồng quá nên quay ra tự xử. Ý kiến của ông thanhkt là chính xác rồi. Mình thêm 1 ý nữa là nếu đã làm như vậy mà ko hết thì bạn kiếm 1 e nào thiệt dữ cho 2 con thông lồng múc luôn.

linhu

Mình có coppy lại đoạn tư vấn của Anh Hiển trên fb, bạn tham khảo nhé:

Có 1 vấn đề mà hầu hết ae đều mắc phải là khi chú chim bước vào giai đoạn căng lửa thì sẽ xử lý như thế nào??? (Nếu chim ko có lửa cứ tha thẩn đứng yên một chỗ thì sẽ chẳng có gì đáng bàn!
Quay trở lại vấn đề khi chim lên căng: Chim sẽ hoạt động nhiều nhảy nhiều, hót nhiều, xục xạo nhiều, cắn cánh, cắn đuôi khi ức chim, vào mùa sinh sản chim còn làm ổ nằm xoay trên cóng nữa. Mỗi con mỗi nết tốt xấu khi này chim sẽ bộc lộ hết ... Ace thường thấy rõ nhất là lông lá sẽ bù xù tưa ở đầu cánh do chim hoạt động gấp nhiều lần bình thường và tạo cảm giác khô lông --> cám nóng :) Có mấy ai hiểu được từ nóng này không? VD: Mình chỉ ở nhà thì đầu tóc bóng mượt nhưng năng nổ ra đường chém gió là tóc gió thôi bay ngay :D

Quay lại vấn đề cách khắc phục: khi chim lên căng thì người chủ sẽ bắt đầu gđ điều chim, nhận định chim. Khuyết điểm ở đâu sửa ở đó để hỗ trợ chim phát huy điểm mạnh! Khi chim lên căng bạn có thể hãm lửa bằng cách tăng trái cây mát, tăng tắm nước và quan trọng là hạn chế trùm áo lồng để chim có đủ không gian và ánh sáng hoạt động, hót nhiều xả giọng nhiều, chim sẽ lên lực từng ngày! Kết hợp với tập lực hợp lý nữa nhé! (Qui trình này cần kiên trì áp dụng trong 1 thời gian dài mới có hiệu quả)

Cắn mình, cắn cánh, vuốt đuôi ko phải 100% do căng lửa, nếu nói là con chim quá dữ, yếu lực hơn đối thủ gây ức chim nên sinh ra tự xử, nhiều con tối về lông lá te tua cho dù đã tách riêng chỉ nghe tiếng con khác sổ.
Con chim dữ thì ko thay đổi dc tính nết của nó rồi, chỉ chờ thêm tuổi lồng nó đầm tính lại chút. Phương pháp chăm sóc tăng thể lực, ko sử dụng đậu phộng trong cám, bổ sung thuốc bắc vào cám, gửi tách 1 thời gian qua nhà bạn... mình đang áp dụng cho 1 em bổi nuôi tới mùa 3 sinh ra tật này cũng đã giảm sau 2 lần phải nhổ sạch đuôi khi nó vừa quay cắn cho nó nhớ đời. Khi gửi sang nhà khác 1 tháng lông lá mướt rượt, nhà kia cũng có 4 con sổ cả ngày nhưng con này ko ức.
Mùa rồi vào 1 con Đèo nam cũng dữ chim, quất chim nhà ko lại quay qua vuốt đuôi, gửi về Đồng Nai hơn nửa năm giờ hết tật.
Những em bổi thuộc thể loại này đa phần rất hay, bỏ đi ko dc :)