Chào mào chơi khi có chim thả

kuhoian

Chào mấy anh !

Xin hỏi mấy anh cách chữa chào mào ra giàn chơi như máy khi có chim thả .

Chim e bình thường mang ra giàn không chịu chơi gì hết cừ đứng thù lù 1 cục à . Hôm rồi chủ trường chim có thả con chim mồi ra kích mấy con chim của ổng để chuẩn bị đi thi . E mang ra chỗ có chim thả thì nó giống như con chim khác vậy , Cầu , cánh , bọng , ché đủ cả . Lúc ra thi chơi chim thả , kẹp lồng nào vào cũng chơi hết .

Rồi lần sau ra gian lại vẫn như củ , thù lù 1 cục , vẫn quán cafe đó , vẫn giàn đó , po tay thiệt . Chim e bổi 1 mùa

Có cách nào khắc phục xin mấy anh chỉ giáo cho e vài chiu .

Thank kìu nhiều .

MrKhoaMars

Thì con chim bạn nó chưa có lửa thôi. Chim mình tụt lửa thay lông thấy chim ngoài bay ngang qua còn đứng ché làm um xùm nói chi chim bạn không có thay lông. Bạn mà thả con mái ra nữa mới dữ. Đó chính là cách kích chim thôi chứ nó chơi tý xong mất sức xù 1 cục thôi.

truongpham1205

Con chim của bạn nó chỉ tự tin khi gặp chim thả thôi - vì chim thả như chim trời vậy
lên giàn nó ko chơi vì nó sợ, đấu với chim giàn nó áp lực hơn nhiều bạn à

kuhoian

Có cách nào khắc phục k a? E k có time nên ra giàn rất sớm lúc nào cũng có 2,3 lồng thôi. Đúng là chim e đang yếu lửa.
Có vấn đề nữa là dợt ở cội thì dợt với nhiều chim hay ít chim thì chim mình nhanh nổi hơn. Vì cội chỗ e hay dợt buổi ság có khoản 4,5 lồng còn buổi chiều thì hơn 15 lồng.

truongpham1205

Những trường hợp như của bác thường là sẽ khó khăn và mất công hơn nhiều.
Bác chăm chim làm sao có tí lửa đã, rồi bạn mang ra giàn treo cách xa dàn 1 tẹo
- Nếu nó hót lại thì tốt bạn cứ để vậy vài buổi cho nó căng rồi nhích dần vào dàn sao cho con chim lúc nào cũng tự tin.
- Còn nếu treo xa mà nó ko hót thì chim bạn yếu 1 là bạn kiên trì treo xa như vậy nhiều lần rồi đến 1 ngày nó hót lại. 2 là bạn tuyển chim khác.
Cách hay hơn là bạn nên tìm 1 con chim khác (chim bổi già thì càng tốt) để chơi lại từ đầu

kuhoian

Những trường hợp như của bác thường là sẽ khó khăn và mất công hơn nhiều.
Bác chăm chim làm sao có tí lửa đã, rồi bạn mang ra giàn treo cách xa dàn 1 tẹo
- Nếu nó hót lại thì tốt bạn cứ để vậy vài buổi cho nó căng rồi nhích dần vào dàn sao cho con chim lúc nào cũng tự tin.
- Còn nếu treo xa mà nó ko hót thì chim bạn yếu 1 là bạn kiên trì treo xa như vậy nhiều lần rồi đến 1 ngày nó hót lại. 2 là bạn tuyển chim khác.
Cách hay hơn là bạn nên tìm 1 con chim khác (chim bổi già thì càng tốt) để chơi lại từ đầu

Nó là bổi 6 tháng lồng mới xong vụ lông đầu , cũng tương đối thuần người rồi . Mấy hôm nay có vẻ sung sung cho tay vào nó bu đá tay lun . Nuôi thêm tí cho lên lửa xem thế nào , nếu vẫn thế thì chắc thả tìm con khác chăm vậy .

MrKhoaMars

Nó là bổi 6 tháng lồng mới xong vụ lông đầu , cũng tương đối thuần người rồi . Mấy hôm nay có vẻ sung sung cho tay vào nó bu đá tay lun . Nuôi thêm tí cho lên lửa xem thế nào , nếu vẫn thế thì chắc thả tìm con khác chăm vậy .
Chu bổi 6 tháng lồng mà đá tay thì chỉ có chim chuyền nuôi lên thôi bạn ơi. Con này tự bạn chăm hay có người để lại cho bạn và nói là bổi mới nuôi. Chứ đã là bổi lỡ hoặc bổi già hầu như phải 3-4 năm còn nhảy chứ không đá tay.

kuhoian

Chu bổi 6 tháng lồng mà đá tay thì chỉ có chim chuyền nuôi lên thôi bạn ơi. Con này tự bạn chăm hay có người để lại cho bạn và nói là bổi mới nuôi. Chứ đã là bổi lỡ hoặc bổi già hầu như phải 3-4 năm còn nhảy chứ không đá tay.

Con này e bắt của 1 chú hay đi đánh bẫy , lúc đến bắt thì đã lên tách đỏ vẫn ở trong lồng tập thể mấy chục con chim . Thấy đẹp chỉ ổng bắt ra , khi về ổng còn tặng cái lồng ép . Nếu chim đã non nuôi thì nó phải dạn người rồi chứ anh . Về nuôi 5 tháng lúc đầu vẫn rất nhát người tung ầm ầm , đến lúc sắp thay lông thì mới dạn người chút . Giờ xong lông thì đứng lồng rồi . Có điều e nuôi hay búng tay với ngày thay nước uống + châm cám 2 lần .