chào mào chỉ chịu tắm trong lồng lực

dungchaomaovt

Tình hình là thế này, mình mua con chim gần 3 mùa long, rất thích nết chơi và giọng hót của nó, khi hỏi mua thì chủ cũ cũng nói thật là nó lì lợm không chịu tắm ở long, nên ông ta luôn dùng bình xịt tắm cho nó,lông lá xơ xac , nhưng vẫn đấu hót và ché. giờ nó thành thói quen nên cứ mỗi lần cho tắm là phải xịt ướt hết cả người, đã cho qua lồng tắm rồi dung đủ mọi cách nó vẫn kg chịu nhảy xuống khay tắm.
Rồi qua 2 tuần vất vả ép nó tắm không dc mình quyết định cho vào lồng lực ngang dài 1m2. bỏ thức ăn, và khay tắm vào.. sau 3 lần được vào lồng lực nó đã chịu tắm ở khay. mừng ơi là mừng.
xin chia sẻ anh em nào gặp trường hợp con chim không chiu tắm sau khi đã hết cách. thử áp dụng cách này. và giờ con chim nhà mình chỉ chịu tắm duy nhất trong lồng lực.
than. hehe

dungchaomaovt

bạn đã thử đủ cách mà nó vẫn ko chịu tắm trong lồng tắm àh?
.
mình kiên nhẫn trong 2 tuần, mỗi ngày vài tiếng. nó lì lắm, nhưng xịt vào người nó không sợ, do chủ cũ nuôi ở nhà cũng vậy, nên cho qua long tắm nó tắm . mừng quá bạn. hehe

carơ_py

chịu tắm là ok rồi bạn , mình có 1 em xin chú mình chỉ tắm cóng do trước đó chú chỉ nuôi nó trong lồng không cho tắm , về với mình ~ 6 tháng dùng đủ mọi cách ( kè chim biết tắm , bỏ cầu nghiêng , phơi nắng nhiều ...) hình như nó sợ nước , bó tay mỗi lần tắm cho em nó vất vả thôi đành dùng cách xịt phun sương( nhìn lông lá sơ xác thấy tội tội ) , có AE nào gặp trương hơp tương tự trị được rồi chỉ giùm mình với , cảm ơn AE trước nhan , thân !

giangnam

có 1 e từ khi mới bắt về nuôi đến hơn 1 mùa mới chịu tắm nè, chắc e này vô địch thủ về đọ lỳ nè, cách của mình như sau: kiếm cái khay tắm cao 20phân đổ ít nước vào thôi, trong lồng bỏ thêm hủ cám, ăn cám khát nước đứng trên uôgs ko đc phải nhảy xuống--->ướt người---> tự động tắm thôi

dungchaomaovt

chim sợ nước thì mình chưa gặp, nhưng có vẻ con chào mào của mình nó sợ cái long tắm... nó nhảy vào nhưng chỉ đứng không xuống khay tắm, xịt nước có vẻ không sợ sệt gì cả, chắc do chũ cũ luôn tắm kiểu đó. cho vào lồng lưc vài lần chiu tắm luôn. con chim sợ nước theo mình chỉ phơi nắng nhiều và lấy cóng nước ra. nhiều lần sẽ chịu tăm. thân

DucNguyen1306

Tình hình là thế này, mình mua con chim gần 3 mùa long, rất thích nết chơi và giọng hót của nó, khi hỏi mua thì chủ cũ cũng nói thật là nó lì lợm không chịu tắm ở long, nên ông ta luôn dùng bình xịt tắm cho nó,lông lá xơ xac , nhưng vẫn đấu hót và ché. giờ nó thành thói quen nên cứ mỗi lần cho tắm là phải xịt ướt hết cả người, đã cho qua lồng tắm rồi dung đủ mọi cách nó vẫn kg chịu nhảy xuống khay tắm.
Rồi qua 2 tuần vất vả ép nó tắm không dc mình quyết định cho vào lồng lực ngang dài 1m2. bỏ thức ăn, và khay tắm vào.. sau 3 lần được vào lồng lực nó đã chịu tắm ở khay. mừng ơi là mừng.
xin chia sẻ anh em nào gặp trường hợp con chim không chiu tắm sau khi đã hết cách. thử áp dụng cách này. và giờ con chim nhà mình chỉ chịu tắm duy nhất trong lồng lực.
than. hehe
Bác thử cách cho 2 lồng tắm cạnh nhau, 1 lồng cho 1 chú đã quen lồng tắm, 1 lồng cho chú chỉ tắm trong lồng lực xem. Chim nó cảm thấy an toàn thì mới nhảy xuống tăm chứ cầm xịt phun thế nó sợ nào dám tắm nữa. Em mua chim mộc về để vài ngày cho quen nhà rùi cũng áp dụng như vậy chỉ trừ chim nuôi non lên quen tắm trong lồng nuôi thì chịu thôi chứ chim trời con nào cũng vậy ạ.