Chào mào Dốc Kiền sau 8 tháng lưu lạc phương nam

netcom0909

Chú Dốc Kiền này được tuyển hồi tháng 8 năm ngoái, cũng chưa có lửa. Hôm nay làm cái clip nhờ các bác ném cho chú nó ít gạch cho chú nó mau vào lửa nhé. hi

trungkap

Nhìn chú chim này tướng tá khá đẹp. Đặc biệt là có khuôn mặt rất dữ chim. Chúc mừng chủ nhân có được chú chim hay !
Dốc Kiền là ở đâu vậy bạn ?

Sửa lần cuối:

sinzum

Giọng hay quá bạn ui ........ Chúc bạn chim cò căng cứng nha
bác là thành viên cội rồi mà còn spam............bó tay
mình sửa 1 tí nhé

Sửa bởi Amin:

tosudoc

xin lỗi bạn con chim này là chim đèo hải vân chứ không phải chim dốc kiền quãng nam đâu ạ;
Trong cái rủi có cái may đó bạn.
Chào mào dốc kiền giờ cũng tuyệt chủng luôn rồi. Nếu còn thì quả thật khan hiếm và đa số là chim ở Hòa Phú bay lên. Chim này đổ giọng to, rỏ và khá luyến láy , giáp ranh với trung mang và suối mơ.

hoangbop

xin lỗi bạn con chim này là chim đèo hải vân chứ không phải chim dốc kiền quãng nam đâu ạ;
Chào mào dốc kiền giờ cũng tuyệt chủng luôn rồi. Nếu còn thì quả thật khan hiếm và đa số là chim ở Hòa Phú bay lên. Chim này đổ giọng to, rỏ và khá luyến láy , giáp ranh với trung mang và suối mơ.
Bác Trịnh đã nói chắc chuẩn đèo HV rồi.Nhưng con này giọng vẫn chưa có lửa...

netcom0909

cảm ơn bác Trịnh đã nhận xét giúp vậy mà e nghe nói chim Dốc Kiền từ hồi mới mua, chim nuôi 8 tháng rồi mà chưa có lửa gì hết, kè chim cũng chưa chịu đấu mà chỉ đấu sơ sơ thôi. Gần đây nó mới bắt đầu bung cánh, bung đuôi khi cự thôi. Em này là 1 trong 3 chú chim Quãng đã nhờ a Tú tuyển giúp cách đây 8 tháng. Trước đây cũng có vài lần khi em cho ăn mồi tươi đầy đủ thì nó chơi rất đẹp, nhưng chỉ lóe được 2 - 3 lần đến bây giờ thì cũng đang chờ đợi, hi vọng qua một mùa lông nữa nó chơi đỉnh hơn.

dangminhntbs

"Tríp" rõ thế thì đèo là chắc rồi. Đúng là chuyên đèo " phán" có khác :D

soncao3008

Tks bác, mình lại được bổ sung thêm 1 tí kiến thức về em Dốc Kiềng, lại cảm thấy trân trọng hơn món quá của bác Trình, hihi.

Nam Đà Nẵng

Chào mào Đà Nẵng
con này mình nghĩ tơ lên thôi.nó học tùm lum giọng,có cả giọng dốc kiềng đấy chứ nhỉ:) nhưng chim yếu ra giọng ko tốt

netcom0909

con này mình nghĩ tơ lên thôi.nó học tùm lum giọng,có cả giọng dốc kiềng đấy chứ nhỉ:) nhưng chim yếu ra giọng ko tốt
em cũng ko rõ lắm vì chim tuyển cách đây 8 tháng rồi, hồi mới về nó ra giọng kiểu khác nữa, ko ra giọng như bây giờ mà nhà e bây giờ toàn chim Bình Dương, chỉ còn 1 chú này là loại khác thôi. Lúc mới về còn nhác chim lắm, em phải nuôi lại 3 tháng sau mới dạn, nhìn cặp chân bắt đầu có bốt, chim chắc cũng hơn 2 mùa. Các anh cứ ném đá nhiệt tình giúp em với nhé, để em có thể biết rõ hơn về chú chim của mình. Cảm ơn anh Nam nhiều.

trungkap

Bác chủ thớt chơi chim giọng Bình Dương. Chắc bác nhà ở Bình Dương luôn phải không ? Cho địa chỉ anh em tới giao lưu cho vui !

trungkap

Ở nhà mình có một con đèo nam giống con này như đúc. Cho nên mình chú ý tới khuôn mặt thì thấy rất dữ dằn. Nên chức mừng chủ nhân thôi !

thienthe

Em này tướng khỏi phải chê lun! mà ko biết giọng em nó ko hay lắm thế hay chưa có lửa?

netcom0909

Bác chủ thớt chơi chim giọng Bình Dương. Chắc bác nhà ở Bình Dương luôn phải không ? Cho địa chỉ anh em tới giao lưu cho vui !
mình chơi chim giọng BD nhưng lại ở Định Quán ĐỒng Nai bác à. Cảm ơn bác đã quan tâm, do lượng thời gian hạn hẹp mà lại đam mê chim nên nuôi chim giọng chơi ở nhà tự sướng thôi bác à.
Em này tướng khỏi phải chê lun! mà ko biết giọng em nó ko hay lắm thế hay chưa có lửa?
chim chưa có củi lửa gì hết bác ơi, cũng để gần bếp lắm mà ko bắt lửa nổi nè.

tosudoc

Mình nhận được tin nhắn của bạn mà mình cũng trả lời những thắt mắt của chủ thớt.
Xin thưa con chim này là con bổi già rừng lên ( tuy trong clip chim chưa ra những tông dài LOẰN NGOẰN như những con bổi khác). Em này theo mình đoán là chim không dưới 3 mùa rừng.Những tông ra của chú chim này rin 100% là tông đấu của đèo không hề có sự lai tạp nào cả. Đây là nhận xét của mình nếu chủ thớt lăn tăng thì hãy bỏ đi sự lăng tăn vớ vẫn đi. Còn lăng tăng nữa thì gỡi lại mình chơi. Cảm ơn bạn rất nhiều nếu con này mình được cầm. Một chú chim rất hay còn vì sao nó hay thì xin lỗi cho em 3 dấu chấm ...