chào mào em bị ngước

• Người khởi tạo HoaiNydc
  • Ngày bắt đầu
H

HoaiNydc

Guest
Mình có 1 con chào mào đứng ở trên cầu đậu , đầu nó ngửa lên trời rồi ngoáy tít mù . . Được cái tiếng nghe hay quá nên ko muốn thả.Ai có kinh nghiệm chỉ cho mình với. Xin cám ơn?

T

tuanchaomao

Guest
dễ thui mà. nó ngước là do tìm kiếm cái gì đó nó mời ngước. chim khôn mới làm đc vậy đó nha. muốn hết ngước thì sắm cho e nó một cô chân dài đễ dưới đáy lồng cho nó hót. đảm bảo nó sẻ cắm đầu xuống ngay ấy mà.
chúc bác thành công!.

ducthitran

bạn lấy cục đá buộc vào đầu đảm bảo hêt ngước ngay
Chúc bạn thành công

netcom0909

cho hỏi bác chủ thớt để cầu thế nào, bác đã thử sang qua lồng khác chưa ? đa số các trường hợp là do chủ chim ko để không gian cho chim nhảy nhót thoải mái, khi vừa mới phát hiện tật là phải thay đổi cách bố trí cầu, thay đổi lồng tròn ---> vuông, hoặc từ vuông sang tròn. Bác phải thử đủ kiểu, kiểu nào phù hợp với chú ấy thì giữ nguyên hiện trừơng, chúc bác mau chóng thành công.

vubaucat

cho hỏi bác chủ thớt để cầu thế nào, bác đã thử sang qua lồng khác chưa ? đa số các trường hợp là do chủ chim ko để không gian cho chim nhảy nhót thoải mái, khi vừa mới phát hiện tật là phải thay đổi cách bố trí cầu, thay đổi lồng tròn ---> vuông, hoặc từ vuông sang tròn. Bác phải thử đủ kiểu, kiểu nào phù hợp với chú ấy thì giữ nguyên hiện trừơng, chúc bác mau chóng thành công.
bác này nói đúng đấy.

hieuhp

bác không post clip or hình ảnh lên thì làm sao các cao thủ có thể giúp bác được

thodeco

bổ sung thêm,theo mình thì bạn nên cho nó vào lồng vuông,bạn che nóc lồng bên trong lại bằng giấy hoạc meca,vì bản chất nó ngước là muốn bám nóc nên bạn làm thử,k phải bỏ qua nhé,thân

thoandrua

làm cai avi, thả em nó vô vài tháng rồi bắt ra may mắn sẽ hết bạn à!

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
Đổi cầu bán nguyệt đi bạn or thả vào avi vài tháng em nó sẽ quên tật ngoái thôi!

H

HoaiNydc

Guest
Đổi cầu bán nguyệt đi bạn or thả vào avi vài tháng em nó sẽ quên tật ngoái thôi!
Chim nhà bác Dũng bị "ngoái" - diễn tiến tiếp theo sẽ là ngoái + lộn mèo.
Nuôi chim non lên mà trùm áo lồng nhiều quá thì chim hay bị ngoái lắm. Bác thử khắc phục bằng cách này xem sao:
Không tủ áo lồng nữa, che kín nóc lồng thôi, để thoáng đáy lồng ra cho chim nhìn được xuống phía dưới. Khi cầm lồng dọn dẹp hay cho ăn thì cứ mạnh tay vào, đừng có rón rén nhẹ nhàng làm gì với nó. Làm vậy mục đích là để tập cho nó khi sợ hay muốn nhảy thì cứ thế mà nhảy thẳng chứ không đứng một chỗ mà đắn đo ngoái lộn nữa. Rồi cứ để vậy một thời gian ...
Bệnh này gần như là bệnh "nan thú y" nên nếu có chữa được thì cũng phải "kinh niên" lắm đấy nhá bác.

vivian

cho lại vào lồng ép đi bạn cái tật này chỉ có lồng ép mới chữa đc thôi tầm 2 tuần cho em nó vào lồng cũ nhé

yeuchimhue

đa số lỗi ngoáy là do khi còn chim mộc nó sợ người quá nên tìm đường thoát, từ từ nó thành lỗi đấy, bạn thử cắt 1 tấm giấy che ở trên nóc lòng lại xem, hoặc đổi cầu phụ của nó đi, nhưng ngoáy chứ ko phải là lộn đâu, giọng chim hay thi vẫn chơi thôi , chúc bạn có 1 chú chim hay

chaomaolh_brvt

chim mà ngoái hay lộn thì khả năng chữa là rất ít thôi thì cho e nó làm chim mồi ,bỏ vào lồng bẫy,hết ngoái hay lộn gì đc,vì lồng bẫy nhỏ,ko gian hẹp mà ,chúc thành công