Chào mào hót tiếng mái.

dangminhntbs

E chào các bô lão. Do mới tập chơi nên chưa có kinh nghiệm về chào mào nhiều. Hiện nay e đang gặp 1 vấn đề khi mua trung 1 em chào mào tướng tá rất đẹp, mũ lân. Tuy nhiên trước khi mua không nghe kỹ giọng em nó và có kè lồng để test thì thái độ em ấy rất tốt, có bu lồng, dỡ cánh và phồng họng. NHưng về nuôi được mấy ngày lại toàn nghe em ấy hót toàn tiếng mái :((. Thái độ vẫn tốt nhưng lúc mua.
Các huynh có kinh nghiệm đã gặp trường hợp này chưa. Có phải em mua trúng em chào mào mái không?. Giờ em phải làm sao đây ạ.
Mong sự chỉ dẫn của các huynh.

tanhoangkts

E chào các bô lão. Do mới tập chơi nên chưa có kinh nghiệm về chào mào nhiều. Hiện nay e đang gặp 1 vấn đề khi mua trung 1 em chào mào tướng tá rất đẹp, mũ lân. Tuy nhiên trước khi mua không nghe kỹ giọng em nó và có kè lồng để test thì thái độ em ấy rất tốt, có bu lồng, dỡ cánh và phồng họng. NHưng về nuôi được mấy ngày lại toàn nghe em ấy hót toàn tiếng mái :((. Thái độ vẫn tốt nhưng lúc mua.
Các huynh có kinh nghiệm đã gặp trường hợp này chưa. Có phải em mua trúng em chào mào mái không?. Giờ em phải làm sao đây ạ.
Mong sự chỉ dẫn của các huynh.
Do bạn không post hình nên rất khó nhận biết được nhưng như bạn kể thì có 2 khả năng sảy ra.
1 Chim là bạn mua nhầm chim mai.
2 Chim bạn nuôi bị yếu nên đi tông lẻ giống tiếng mái. Bạn cứ nuôi kỷ 1 thời gian em nó thử đi nha biết đâu là trống vì nghe bạn kể thì "tướng tá rất đẹp, mũ lân".

xuanhuy008

cái này cũng hay gặp với những con già rừng bị yếu lửa, cộng thêm với việc chuyển nhà lạ môi trường +.....thì chuyện hót tiếng mái nhiều là bình thường bạn ah! mình cũng hay gặp trường hợp này. bạn cố gắng chăm kỹ 1 thời gian em nó sẽ lấy lại phong độ thôi!
nếu trước khi mua bạn đã nghe bọng rồi thì yên tâm , còn nếu chưa nghe thì......hơi lo!

chaomao86

Cố gắn kiên trì chăm sóc một thời gian xem sao. Hy vọng không làm bạn thất vọng!

amoongtridung

không phải chim mái đâu bác ơi!em cũng có một em như thế.đấu đá cũng tạm được nhưng đa số ra giọng mái

vukienvp

Nếu bạn đã nghe đc em nó sổ giọng rồi thì yên tâm ko phải chim mái đâu.
Có thể là chim đang yếu lửa nên sổ giọng đó đấy, mình cũng có một chú lúc mới bắt bị tụt lửa thi thoảng cũng ra giọng đó giờ đang vào lửa nên bỏ hẳn giọng đó luôn.
Chúc chim bạn mau căng lửa. Thân