chào mào hay bám nan lồng ngủ. cần các pro giúp đỡ

truongks

em có chú CM mới bắt về. ban ngày thì bình thường nhưng cứ gần tối là bắt đầu nhảy lồng. đêm thỉnh thoảng em ra xem thi thấy chú ấy bám vào nan lồng ngủ. không biết phải làm sao. mong các bác giúp em với

impala

Chim Thầy
em có chú CM mới bắt về. ban ngày thì bình thường nhưng cứ gần tối là bắt đầu nhảy lồng. đêm thỉnh thoảng em ra xem thi thấy chú ấy bám vào nan lồng ngủ. không biết phải làm sao. mong các bác giúp em với

bác cho thêm thông tin đi bác... chim tơ hay già...? bác treo chim ở đâu...? lồng bố trí cầu ra sao bác...?

bác thử cho 1 cái cầu phụ cao gần nóc lồng... nó sẽ đậu và ngủ cầu thôi...

Thân!

CMQNam

Vip Chào mào Quảng Nam
chắc do em nó sợ nên bám nan rồi ngủ luôn. sao bác không trùm áo lồng cho em nó ngủ

vubaucat

không sao đâu bạn.do nó ko quen lồng.bạn để vài ngày hết thui.

truongks

lồng của em là lồng huế bố trí cầu phụ rồi. Lồng vuông 56 nan. treo ở của nhà. ban ngày thì em nó ok. không sợ hãi gì cả. nhưng cứ đến tối lại như vậy. em phủ áo lồng rồi mà vẫn thấy bám nan, ma còn nhảy ác hơn

minhtuan211

không sao,tủ áo lồng nhưng đừng kéo hết,cứ trùm một như vậy một thời gian rồi kéo jan là ok

tutaicongtu

:D Bạn yên chí chim bạn không có tật hay bệnh gì cả do chim bạn mới bắt về nên nó còn quen nếp sống ở ngoài, bạn để ý nó hay bám vào góc lồng để ngủ đó là do bản năng tự vệ của chim thôi. Bạn nuôi khi nào nó quen lồng thì tự động ngủ trên cầu :D

cmbinhlong

Chào mào tình bạn & tình yêu
hok sao đâu cụ ak.yên tâm đi nhé.nếu mak sợ hay thấy chán thì ship vào cho e.keke

netcom0909

bạn nên treo em nó chỗ có ánh sáng một chút, nếu được thì bác làm cho nó cái bóng đèn nhỏ ở phía trên nóc lồng cho em nó thấy đường mà ngủ.

truongks

hình như em có cảm giác nó cần ánh sáng để ngủ sao ấy. em bật bống lên thì nó lại nao về cầu nhìn em trìu mến :p . Chim cua em duoc 3 năm rồi nuôi tù lúc má trắng.

ledinhnhan01

bác nên trùm áo lồng sớm khoảng 1h trước khi chạng vạng tối để em nó quen. kiểm tra lại chỗ treo có hay bị mấy ku thạch sùng vào ăn cám không nhé. bác có thể kiểm tra như sau: tạm thời treo chim chỗ khác, treo 1 lồng không trùm(có bỏ cám+nước bình thường). trong khoảng 8-9h bác đột ngột bật đèn rồi mang lồng xuống đất, như vậy sẽ biết được có thạch sùng hay không.
p/s: kiểm tra ban đêm bác nhé, lúc cả nhà tắt hết điện
cách khắc phục( nếu có ): dùng dây thép treo lồng cách xa tường, xà gỗ khoảng 30cm. dùng trùm lồng ôm sát phần móc( có thể thay = dây thun, dây rút)
vài ngu ý , có gì sai các bác ném đá nhẹ tay
thân/ ledinhnhan01

laohacrom

bác nên trùm áo lồng sớm khoảng 1h trước khi chạng vạng tối để em nó quen. kiểm tra lại chỗ treo có hay bị mấy ku thạch sùng vào ăn cám không nhé. bác có thể kiểm tra như sau: tạm thời treo chim chỗ khác, treo 1 lồng không trùm(có bỏ cám+nước bình thường). trong khoảng 8-9h bác đột ngột bật đèn rồi mang lồng xuống đất, như vậy sẽ biết được có thạch sùng hay không.
p/s: kiểm tra ban đêm bác nhé, lúc cả nhà tắt hết điện
cách khắc phục( nếu có ): dùng dây thép treo lồng cách xa tường, xà gỗ khoảng 30cm. dùng trùm lồng ôm sát phần móc( có thể thay = dây thun, dây rút)
vài ngu ý , có gì sai các bác ném đá nhẹ tay
thân/ ledinhnhan01
cách này đúng rồi nè bác

doanlengoc

Quản lý nhiều BOX
Dùng áo lồng để ánh sáng có thể xuyên lờ mờ chim sẽ thấy vị trí cầu để quay lại khi mỏi chân!

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
Hiện tượng này là ngủ dơi! Bác nên gắn 1 cái cầu phụ vào trên để chim ngủ trên đó nhé!

tinikonichiwa

Loving you Chào Mào
vấn đề này khá là nan giải cho những ae treo chim ở phòng khách đấy. buổi tối tắt điện để đi ngủ thì đối với chú chim trời đột ngột chuyển từ sáng sang tối :( ... theo phản xạ chim sẽ bay nhảy tìm chỗ ngủ dẫn tới hiện tượng ngủ dơi hixhix

vivian

lúc còn bổi chim bác sợ người quá nhẩy nhiều tối bám nan lồng ngủ , rồi thành thói quen h bác làm như thế này nhé tối bác bật đèn lúc em nó ngủ ở nan lồng thì đuổi em nó về cầu phụ hoặc là cầu bộ , rồi bác tắt điện bất chợt đợi tầm 5 phút em nó ko nhẩy thì bác đi ngủ . rồi mai lại thế , đc tầm 3 hôm thì chùm áo lông 100% là em nó bt lại thôi , em cũng bị trường hợp như vậy rồi bác cứ yên tâm