chào mào hay co 1 chân

thanhhai572

Mấy bác xem giúp e với ạ, con bổi nhà e mấy tuần nay để ý thấy tự nhiên nó hay co 1 chân, lúc có ng hay lúc nhảy vẫn bám nan với cầu bt nhưng khi ở 1 mình là hay co 1 chân lên ạ. Clip e nó đây, mấy bác giúp e coi thử nó bị gì với

dek113

no thể chim bay nhảy tung lồng kẹt nan vào chân,bạn nên chú ý quan sát xem chân chim có sứt mẻ gì không nha
bạn xem thử móng chân chim có dài không,nếu móng dài bu bám thế này có nguy cơ mất móng và đau chân,xem vẩy chân đóng dày chưa,nếu dày làm chim đau,bay nhảy khó khăn,nên bắt ra lột bốt,cách thức thì trong bài của mình
mong e nó mau hết

thanhhai572

no thể chim bay nhảy tung lồng kẹt nan vào chân,bạn nên chú ý quan sát xem chân chim có sứt mẻ gì không nha
bạn xem thử móng chân chim có dài không,nếu móng dài bu bám thế này có nguy cơ mất móng và đau chân,xem vẩy chân đóng dày chưa,nếu dày làm chim đau,bay nhảy khó khăn,nên bắt ra lột bốt,cách thức thì trong bài của mình
mong e nó mau hết
e nó mới bổi chắc ko có vẩy đâu bác à, do bổi nên e sợ bắt ra nó lại càng nhác thêm :(

thanhhai572

trưa nay mới bắt ra xem thử thì hình như thấy chân phải hơi sưng, mấy bác cho e hỏi trị bằng cách nào ạ
xq4K9J

chaomao cui

Bạn thử bôi dầu gió cho e nó thử coi. Tắm bằng nước muối pha loảng. Trùm áo lồng cho e nó bớt nhảy nhe. Thân

huyphamnt

Bạn ra tiệm chim hay tiệm thú y hỏi mua lọ dầu cá hay lọ mỡ gà , về rữa sạch quanh chổ sưng bằng nước muối, lau khô rồi xoa một lớp mỏng lên chổ sưng ngày xoa 2 lần sáng và chiều , nhớ trong thời gian này tránh động đến chim trùm áo và treo lồng nơi yên tĩnh . Chúc chú chim bạn sớm bình phục

thanhhai572

Bạn ra tiệm chim hay tiệm thú y hỏi mua lọ dầu cá hay lọ mỡ gà , về rữa sạch quanh chổ sưng bằng nước muối, lau khô rồi xoa một lớp mỏng lên chổ sưng ngày xoa 2 lần sáng và chiều , nhớ trong thời gian này tránh động đến chim trùm áo và treo lồng nơi yên tĩnh . Chúc chú chim bạn sớm bình phục
Ngày bắt ra thoa mỡ 2 lần như vậy mình sợ con chim nó hoảng quá thì hư lun :(

carơ_py

mình có đọc được ít kn thấy AE chỉ cho nhịn đói trước 2h rồi cho ăn cơm nóng , no ko chịu ăn bắt ra đút sẽ đỡ hơn , bổ sung thêm nhiều trái cay đủ loại hơn thường ngày .Chúc bé chim nhà bạn mau lành bệnh , thân!

thanhhai572

mình có đọc được ít kn thấy AE chỉ cho nhịn đói trước 2h rồi cho ăn cơm nóng , no ko chịu ăn bắt ra đút sẽ đỡ hơn , bổ sung thêm nhiều trái cay đủ loại hơn thường ngày .Chúc bé chim nhà bạn mau lành bệnh , thân!
thanks bạn, để mình áp dụng cách này thử

minhhuyjmmy

mình nghĩ em nó có tật như gà khi buồn ngủ hay co 1 giò lên, vì khi di chuyển vẫn bình thường đúng không?

dieu

móng em nó dài rồi đấy bác cắt đi cho đỡ vượng vẹo bay nhảy dễ dàng

thanhhai572

Tình hình là đến nay gần 2 tuần rồi mà chưa thấy khỏi mấy bác ơi, hôm qua có bắt ra hì thấy chỗ sưng đã xẹp xẹp bớt, e làm theo cách trên mạng là bôi thuốc tra mắt tetracylin, cách này có ổn ko mấy bác, e lo quá, chi sợ có dằm mà không thấy :(

tmq

Thuốc mỡ tra mắt là chuẩn nhất, Bác cứ yên tâm bôi đi, em đã từng thử qua, chỉ 2 - 3 ngày chân chim trở nên bóng mượt, mềm mại

thanhhai572

Thuốc mỡ tra mắt là chuẩn nhất, Bác cứ yên tâm bôi đi, em đã từng thử qua, chỉ 2 - 3 ngày chân chim trở nên bóng mượt, mềm mại
Khoảng bao lâu thì có tác dụng bác, e chỉ mới bắt ra bôi 1 lần còn lại bôi gián tiếp lên cầu, e bó đang hoảng mà bắt ra nữa dẽ nhảy nhiều thêm :(

thanhhai572

Tình hình là ngày nay bắt ra bôi thuốc thì thấy lòng bàn chân nó hết sưng nhưng chỗ khớp gối lại sưng to hơn bên kia các bác à, lúc bám cầu nhìn chân lệch lắm, ntn là do bị tât hay sao mấy bác

rfc647

Member
Kiếm cành xoan(sầu đâu) làm cầu cho nó đậu hy vog hết,mình cũng vừa trị 1 con hay đứng 1 chân bag cach này,