chào mào không ăn dế, cào cào, trứng kiến ???

BeanT

các bác đã gặp phải con chào mào như thế chưa? vì tình hình là em tậu đc 2 em 2 mùa nuôi từ má trắng lên. mình ko thích nuôi má trắng nhưng 1 em có giọng rất tốt còn 1 em rất hăng ( lâu lâu đang hót thấy mình đi vào là bung cánh xòe đuôi - chơi cánh cũng ác lắm) mình mua về đc khoảng 1 tuần rồi. mấy ngày đầu cho 2 em nó tắm mà không chịu tắm nhưng sau này cũng tắm do mình cho ra chỗ nắng và nhìn dàn chim nhà mình tắm trước ( kinh nghiệm đấy hihi). nhưng quái lạ là mình cho chúng ăn chuối, cam thì chúng ăn. cám thì bình thường nhưng mua trứng kiến, cào cào và dế chúng đều ko ăn.
trứng kiến thì mình bỏ vào trong cóng sứ nhỏ chúng chẳng ngó ngàng gì tới cả :((
cào cào mình mua loại cào cào cốm loại nhỏ cắt hết chân càng cánh đi rồi. thế mà bỏ vào chúng mổ mổ đc vài cái rồi vứt xún bố lồng ko chịu ăn
tình trạng ấy cũng diễn ra tương tự với dế. giờ mình ko biết sao nữa. mong các cao thủ cho ý kiến

hieuhp

bỏ cám ra chỉ để nước với mòiddoiss ăn hết chẳng chê cái gì :eek:

hieuhp

cứ yên tâm đi sau khoảng 2 đến 3 lần chim sẽ chịu ăn ngay thôi mà bác cứ để ý khi nào thấy nó ăn rồi thì lại cho cám vào nhé

binbtv

sẵn hỏi anh em luôn.
nhà có con chòe lửa đang thay lông. Nhưng lại không chịu ăn trứng kiến. mặc dù lấy hết cám ra, thì em ấy thà uống nước chứ không ăn trứng kiến.
Có cách nào khắc phục nó không mọi người.
Bòn chào mào nhà thì bỏ nhiu hết nhiu. :D

donguyen1512

Theo mình vì chim má trắng lên, chủ cũ nuôi không cho ăn dế, cào cào vì vậy chim không biết những cái đó có ăn được không. nếu chim bổi ở ngoài thì nó đã tìm ăn cào cào rồi, vậy khi nuôi chim bổi thì những loại đó nó ăn bình thường, muốn nó ăn thì phải tập thôi, bằng cách trộn với cám, nó ăn vài lần sẽ quen thôi:p

chaomaopr

cho nhịn đói từ sáng tới trưa , cho cào cào vào. nó ăn à. ko ăn thì chi nhịn tiếp đến sáng mai luôn. rồi cho cào cào vào là nó ăn thôi.

chao mao beo

Chào mào chú nuôi kén cá chọn canh vãi hihihi.bỏ đói 1 bữa bỏ gì nó cũng ăn thôi ko có gì đâu .

crystalcandy

Chào mào chú nuôi kén cá chọn canh vãi hihihi.bỏ đói 1 bữa bỏ gì nó cũng ăn thôi ko có gì đâu .
Tui khoái đọc bình luận của ông này nhất. Hahaha, tôi luôn thấy vui vui, hài hài. Kakaka. Bỏ đói 1 ngày là nó chết quắc lun hahaha!

tiachantrang

Đầu tiên hãy cho nó biết là cái thứ đó là ăn được( Cho nó nhìn thấy con khác ăn, nếu có điều kiện có con mái thuần thì nhốt chung vào để con cave nó hướng dẫn) Tiếp đó bỏ cám ra cho nhịn khoảng 3-4 tiếng. Tiếp đó cho con kia ăn nó nhìn thấy và đang đói chắc sẽ ăn thôi. Good luck

chaomaopr

Tui khoái đọc bình luận của ông này nhất. Hahaha, tôi luôn thấy vui vui, hài hài. Kakaka. Bỏ đói 1 ngày là nó chết quắc lun hahaha!
chào mào nhịn đói 2 ngày ko chết đâu bạn ,mình thử rồi vì hồi đó gặp con bổi nhát quá. ghét cho nó nhịn đói 2 ngày luôn đói lả lơi xù lông 1 cục.hheheeheh

chaomaopr

Ác gì ku.heehheeh. anh nuôi chim theo quan điểm cứng rắn ko mềm mỏng. con chim đựoc ăn gì là mình quyết định, còn ăn nhiều hay ít là con chim tự nó quyết. vậy thôi. mấy con kén cá chọn canh gặp anh mày là cho đói rả họng chứ ở đó mà kén chọn heheheheh

crystalcandy

Ác gì ku.heehheeh. anh nuôi chim theo quan điểm cứng rắn ko mềm mỏng. con chim đựoc ăn gì là mình quyết định, còn ăn nhiều hay ít là con chim tự nó quyết. vậy thôi. mấy con kén cá chọn canh gặp anh mày là cho đói rả họng chứ ở đó mà kén chọn heheheheh
Haha, trước giờ mình từng làm chết 2 chào mào. 1 con bị kiến vàng thui, 1 con má trắng do minh nghĩ biết ăn chuối ai ngờ không biết nên chết. Còn lại, chim 3 ngày là mình tập cho ăn cám được ngay. Chủ thớt ơi chú ý, nếu chào mào không biết ăn cào cào, trứng kiến, dế. CHo sâu nó ăn ngay kaka.

9nhan

nguyen hiem

cho nhịn đói từ sáng tới trưa , cho cào cào vào. nó ăn à. ko ăn thì chi nhịn tiếp đến sáng mai luôn. rồi cho cào cào vào là nó ăn thôi.
mai mà ko ăn nữa.. là coi chừng ăn cào cào âm phủ à;)