chào mào không đi dợt

thanhvalivn110

bài viết này là e viết cho ông cậu ghền nuôi chim chào mào mà không có thời gian đi dợt hay không đi qua nhà bạn được vì nhà xa với lại đi làm nhiều nhà nuôi 5 con , xin hỏi các bác làm sao để không đi dợt,ở nhà mà chim sung đấu tốt . các bác chỉ giáo :)

daoduclong

bài viết này là e viết cho ông cậu ghền nuôi chim chào mào mà không có thời gian đi dợt hay không đi qua nhà bạn được vì nhà xa với lại đi làm nhiều nhà nuôi 5 con , xin hỏi các bác làm sao để không đi dợt,ở nhà mà chim sung đấu tốt . các bác chỉ giáo :)
Nếu không có time đi dượt bạn cũng có thể áp dụng cách sau,mình cũng nuôi mấy em ko có time đi dượt nhưng được cái may mắn là các em nó chơi cũng tuơng đối :
1.Nuôi 1 em chim mái ( đảm bảo chim mái hay nhá )
2.Cho các em ý nghe những clip,mp3 giọng những em chim khác.
3.Khi thấy các em vào lửa tranh thủ cho xáp lồng làm vài mỏ,mục đích làm cho chim càng sung.Mỗi khi nghe hoặc nhìn thấy nhau đảm bảo sẽ hậm hực muốn lao vào chiến liền.
Bạn áp dụng thử xem nhé.chúc bạn có những chú chim hay và sung thật là sung :D

thanhvalivn110

như vậy, ví dụ chim đem qua nhà khác hay đi dợt ,chim có sung không chơi không,gặp chim lạ ở nhà khác có đấu hót không

daoduclong

như vậy, ví dụ chim đem qua nhà khác hay đi dợt ,chim có sung không chơi không,gặp chim lạ ở nhà khác có đấu hót không
.Tất nhiên khi đi dượt chim đều đặn em nó sẽ dần dần sung lên,cách dượt thì chắc bạn cũng đã nắm được rồi.Chim chưa có lửa khi gặp chim lạ em nó vẫn sẽ đấu nhưng sẽ không được bền do không có lửa (chắc chỉ được vài phút là cùng ).

thanhvalivn110

không ý mình là. Cho các em ý nghe những clip,mp3 giọng những em chim khác, chim có sung khi gặp chim lạ hay đem qua nhà bạn thì chim có chơi sung không hay là sung ở nhà thôi

tuyenlq

Theo kinh nghiệm của mình nếu không tập đi chơi cội thì khó lòng sau này ra cội chơi được. Chim muốn đi cội chơi tốt phải có thời gian dài đem đi dợt. Ngay cả những con chơi hay ở cội này mà ít mang đi dợt ở các cội khác thì khả năng ra cội lạ cũng không chơi.
Đây là con chào mào mình bắt ngoài BĐ chơi rất hay nhưng do chủ chim chỉ quen 1 cội ngoài đó. Khi đưa vào SG thì lạ cội vẫn chưa chơi đc phải tập lại

Sửa bởi Amin:

daoduclong

không ý mình là. Cho các em ý nghe những clip,mp3 giọng những em chim khác, chim có sung khi gặp chim lạ hay đem qua nhà bạn thì chim có chơi sung không hay là sung ở nhà thôi
Chào bạn ,thực tế nếu chỉ dượt ở nhà bằng những clip ,mp3 đó chỉ là những biện pháp để chim bạn có độ sung nhất định thôi,tốt nhất là đi dượt ở cội.Theo mình nếu bạn mang sang nhà bạn hay gặp chim lạ nếu chim bạn đã có lửa em nó sẽ chơi,còn chơi bền hay không thì phụ thuộc vào nhiều yếu tố : độ căng của chim,tố chất,cách chăm sóc.....Chúc bạn có những chú chim hay.Thân

chaomaocui

Chào bạn ,thực tế nếu chỉ dượt ở nhà bằng những clip ,mp3 đó chỉ là những biện pháp để chim bạn có độ sung nhất định thôi,tốt nhất là đi dượt ở cội.Theo mình nếu bạn mang sang nhà bạn hay gặp chim lạ nếu chim bạn đã có lửa em nó sẽ chơi,còn chơi bền hay không thì phụ thuộc vào nhiều yếu tố : độ căng của chim,tố chất,cách chăm sóc.....Chúc bạn có những chú chim hay.Thân
Em đồng ý với ý kiến bác - con chim có đấu hay không ngoài tố chất con chim ra còn phải do chế đọ chăm sóc , thời kỳ của chim. Mối đầu chim chưa căng mình có thể treo xa 1 chút cho chim quên dần.